Có nên học ngôn ngữ Pascal không?

hiện nay các kì thì quốc gia và giáo trình dạy môn Tin của bộ GD đều cần có Pascal, nhưng em không thích nó lắm vậy có nhất thiết phải học nó không ?

1 Like

Không cần thiết đâu :slight_smile:

5 Likes

mình nghĩ là tùy thôi ngôn ngữ là cái để viết ra ý tưởng của mình thôi à

1 Like

Nếu bạn thích thì cứ học.
Lời khuyên của mình là không nên học vì nó không còn thông dụng …
Bạn có thể học C/C++ , Python , … trước cho rành. Khi nào học trên trường rồi học Pascal cũng được

1 Like

Thanks bạn, à cho mình hỏi , sau khi học C, C ++ thì học lại pascal có dễ không?

Dĩ nhiên là … dễ :slight_smile: Học xong 1 ngôn ngữ này thì sang ngôn ngữ khác dễ lắm !

Hình như bộ giáo dục để THCS và THPT học Pascal là vì muốn học sinh nắm chắc về giải thuật hay sao ấy :smiley:

P/S: Ai đời học xong C/C++ rồi lại quay sang Pascal trừ khi bắt buộc !

Thế mà nếu như không học pascal thì coi như quốc gia xa rời :cry:

1 Like

Theo mình biết quốc gia có C++ mà :?

3 Likes

Cái đó hình như THPT mới có. Hoặc 1 số tỉnh chỉ có Pascal lẫn THCS và THPT luôn !

=> Niềm ác mộng của người chuyên tin :smiley:

1 Like

Nói chung mình ghét Pascal vì nó lỗi thời, nhưng không có nó là die

Mình lại thích nó… nó sáng sủa, dễ hiểu code.
Giá trị của nó làm học sinh dễ nắm bắt được cấu trúc chương trình (Pascal viết ra để dạy học mừ :sunglasses: )
vận dụng pascal để học thuật toán vẫn tốt như thường, kiến thức giải thuật không mất đi . (Chuyển từ pascal sang C/C++ cũng bình thường mà).
Nhưng nếu bạn không thích thì bỏ qua cũng tốt bình thường :no_mouth:

1 Like

mình( em ) mới lớp 7 thì làm sao bỏ qua đc

Thật ra Pascal nó có thể viết chương trình tùm lum thứ … Pascal có thể viết game … luôn vì nó có hỗ trợ hướng đối tượng. Nhưng trên trường, thầy cô dạy Pascal cho bạn chỉ dạy những cái đơn giản nhưng vòng lặp, điều kiện, … thôi. Thứ 1 là thầy cô dạy tin ở THCS không biết hoặc không rành về những khái niệm nâng cao như hướng đối tượng mà chỉ biết những khái niệm tầm trung như loop, if else, switch, … mà thôi.
Thứ 2 là Pascal THCS và THPT chỉ tập trung vào giải thuật vì lúc đó Tin vẫn ứng dụng cho Toán nên bạn chỉ được học cách giải thuật :smiley:
Còn nếu học sâu Pascal bạn cũng có thể viết game đấy nhưng thời nay nó không còn thông dụng thôi :slight_smile:

P/S: Mà bạn học được ngôn ngữ lập trình nào chưa ? Học được những khái niệm gì của Pascal rồi ?

1 Like

em còn nhiều thời gian có thể tìm hiểu thêm cũng được không sao cả ! Học C hay java trước cũng không sao ! Nhưng khuyên em ngôn ngữ không phải vấn đề cốt lõi đâu ! Vấn đề là cái đầu ! em cần luyện cho cái đầu , cho tư duy mình nhanh nhạy hơn

em học tới biến, writeln, tính toán sơ và readln rồi ( tự học )

Luyện bằng cách nào anh ?

thuật toán thôi em ! em có thể code thực hành bằng pascal chả sao cả đâu , em có thể đọc quyển sách giáo khoa chuyên tin rồi thực hành trong ấy bằng pascal ( hoặc C nếu em muốn ) !

Ok, thanks anh nhìu !!!

Thi thì dùng C cũng đc thì phải ! Ngày trc thi nhớ là có đứa đòi dùng C :grinning:

đó là ngày trước mà @@@

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?