Có nên học chương trình liên kết quốc tế ở BKHN

Mn cho em hỏi liệu có nên theo học chương trình liên kết quốc tế ở BKHN ko ạ??
Chương trình quốc tế thì điểm đầu vào thấp hơn chính quy chút và học phí cao hơn. Nhưng ko biết chất lượng đào tạo ra sao…
Em chỉ thắc mắc ở: - chất lượng đào tạo liệu có tốt hay có gần ngang với hệ đại trà bình thường ko?
- giá trị bằng có tương đương bằng BK bình thường ko ạ? Em thấy họ cho chọn cấp bằng chính quy hoặc trường đối tác
- và còn điều gì khác mong mn tư vấn giúp em

Nếu bạn cảm thấy có điều kiện thì nên theo chương trình quốc tế, còn không thì thôi đại trà cũng được.

Theo đánh giá của mình thì:

• Học phí cao ngất ngưởng là cái đầu tiên.
  • Chất lượng thì tốt hơn là cái chắc.
  • Cơ sở hạ tầng cũng tốt lun. Mùa hè đi học mà cứ sợ lạnh :laughing:.
  • Chương trình học bằng tiếng Anh (trừ Việt - Nhật).
  • Do số lượng sinh viên trong những khoa này thấp nên học cũng vui.
  • Cũng vì thế mà việc thi cử cũng khó trong việc tìm kiếm tài liệu ôn thi. (Khác với tài liệu học đại trà mà lại. :laughing:)
  • Chẳng may mà được học lại thì chắc phải học cùng các em thôi vì đăng ký học lại vào kỳ hè chưa chắc đủ sinh viên để mà lập lớp.

Trên đây cũng chỉ là do mình tự đánh giá nên hơi có phần chủ quan. Bạn cứ nghĩ kỹ đi, chưa muộn đâu. :laughing:

7 Likes

Tài liệu của chương trình này khác so với hệ đại trà nên chắc sẽ dễ hơn hả anh? (Do điểm đầu vào thấp)
Nếu vậy chất lượng chắc sẽ ko bằng đc hệ đại trà sao@@

Khác không có nghĩa là dễ hơn, mà mình thấy đại trà có phần dễ hơn cơ. :laughing:

Mình có nói chất lượng không bằng đại trà chỗ nào đâu. Mà tiền nào của đấy, nói z chắc bạn cũng hiểu.

Còn việc điểm đầu vào thấp là mấy khoa này cũng chưa phổ biến nắm, không có nhiều sinh viên đăng ký vào nên có thấp hơn một chút thôi. :sweat_smile:

5 Likes

Ok :smile: cảm ơn anh nhiều
Anh học BKHN ạ, à vậy nếu học hệ qt mình vẫn đki vào các lab đc bình thường chứ a?

Em nghe thấy mn bảo hệ qt khác sv btg chỉ đc học trong một khu hay sao ấy, sợ ko đc dùng mấy phòng lab nữa :((

Đúng r, chỉ có đại trà k đk đc qt thui. :laughing:

Cái này thì k phải nói, chỉ quanh đi quẩn lại D7 vs D9. Thỉnh thoảng có vài môn ngoại lai thì học chỗ khác. :laughing:

4 Likes

Anh ơi anh theo học chương trình gì ạ? Có thể tư vấn giúp em thêm chút ko ạ

Mình học Bách Khoa Hà Nội. Có vấn đề gì bạn?

3 Likes

Các chương trình bên qt đều sẽ nhập về các viện giảng dạy đúng ko ạ?
Ví dụ e học Điện Tử Viễn Thông thì sẽ lại về thuộc viện Điện Tử Viễn Thông do các thầy cô bên đó dạy hay em vẫn chỉ thuộc bên Quốc tế

Và nếu em học Điện Tử Viễn Thông liệu có vẫn theo ngành lập trình giống các bạn bên Khoa Học Máy Tính đc ko anh? :smiley:

À còn đại cương năm đầu thì học giống nhau hết cả Quốc tế và đại trà đúng không ạ?

Vẫn do giảng viên của Viện dạy đó em. Mà cũng không hẳn là chỉ riêng một Viện dạy. Vd như năm đầu em có học Toán đại cương thì do giảng viên bên Viện Toán ứng dụng và Tin học dạy, hay học Tin đại cương thì do giảng viên Viện CNTT-TT dạy, v.v…

Hai khoa khác nhau nên học khác nhau chứ em. Nhưng nếu em vẫn theo lập trình thì vẫn ok. (đăng ký môn học như bên KHMT luôn :laughing:)

Cái này thì anh không chắc nhưng anh thấy là mình học có khác một chút với đại trà. Là về lộ trình học thôi :smile:, còn đã là đại cương rồi thì cái gì chả giống nhau.

P/s: Hi vọng những giải đáp vừa rồi có thể giúp em được phần nào. :blush:

4 Likes

Em chưa hiểu chỗ đăng kí môn cho lắm

Là khi mình học Điện Tử Viễn Thông(hệ quốc tế) nhưng vẫn có thể đăng kí ngồi học chung các môn Chuyên Ngành với ngành khác như KHMT (bên đại trà) được ạ?
Em muốn đăng kí môn như vậy thì có cần điều kiện gì không ạ?

Và điểm các môn mình đăng kí trái với ngành đang học của mình như vậy thì có được ghi nhận lại không ạ

Khi vào trường em sẽ được cấp:

• Mã số sinh viên
  • Thẻ sinh viên
  • Sổ tay sinh viên :point_left: khá hữu ích. (Nhất là cái map ở bìa, ai hỏi đường còn biết. Tại học mỗi một khu :laughing:)
  • Tài khoản Outlook
  • Tài khoản trang SIS :point_left: Ý chính nè :slight_smile:.

Khi vào trang này em có thể đăng ký học phần ở đó.
Những môn em có thể đăng ký đều nằm ở phần chương trình đào tạo sinh viên.
image

Câu trả những môn em đăng ký phải có trong danh mục :point_up_2:

Nếu đang ký được thì vẫn học như các môn bình thường.

3 Likes

Dạ em cảm ơn
Chắc cũng ko đăng kí đc trái ngành nhiều r :smile:
Mà anh học việt nhật ạ, trước nay em cứ tưởng chương trình này thuộc bên đại trà, ra là bên qt

:sweat_smile:

Thực ra nói bên Quốc tế nó cũng không đúng lắm, đại trà thì cũng không phải. Nó kiểu như là bố mày là độc nhất vô nhị á. :laughing: Tại cái này là dự án HEDSPI của bên Nhật. Nhưng cũng có thể coi đây là bên qt. :laughing:

4 Likes

Chương trình liên kết quốc tế thì khác với chương trình tiên tiến đấy, có vẽ bạn đang nhầm giữa hau cái này.

2 Likes

Ừ, tiên tiến đã chết tiền rồi, bên bọn quốc tế còn chết tiền hơn. :money_with_wings: :money_with_wings: :money_with_wings:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?