Có nên học cả Java và Javascript?

A/c cho em hỏi, em đang có hướng làm web backend và đang học java nhưng nghe mấy người bảo cần học qua HTML,CSS,JS trước rồi chọn ngôn ngữ làm backend sau cũng được. Vậy giờ em nên học gì ạ, nên học tiếp Java hay bắt đầu lại học HTML,CSS,JS. Và em cũng nghe nói JS làm được cả backend rồi nên có cần thiết học java nữa không ạ.

1 Like

Đang học java thì cứ tiếp tục đi bạn. Khi nào chắc java thì học tiếp những cái khác. Đừng học kiểu đẽo cày giữa đường

5 Likes

Học cho chắc Java trước cũng tốt, mình cũng học Java back end trước, giờ làm cả PHP lẫn Java :smile:

4 Likes

Học cả 2 cùng lúc nhưng chú trọng Java hơn, học OOP rồi lên Java ee, Spring framework, REST api. Có kiến thức về html,css, đặc biệt là js sẽ đỡ trừu tượng hơn khi chỉ code back-end. Còn muốn theo trend thì học react (js framework).

2 Likes

Anh ơi, có cần nhớ các thẻ của frontend ko hay chỉ cần biết biết vậy thôi ko cần nhớ

nhớ thì k cần nhưng bạn phải thực hành với nó, nếu sau này gặp lại thì biết nó là gì để có thể chỉnh sửa tùy ý. Nếu bạn chưa có kiến thức gì về web thì phải học html, css ,js, ít nhất là căn bản, k biết thì k làm back-end được đâu

3 Likes

Mình vote học java trước.

Tại sao ư, vì java

• Dễ xử lí hơn javascript.
  • Cú pháp, kiểu dữ liệu tường minh giúp bạn hiểu rõ cấu trúc dữ liệu.
  • OOP trong java sẽ giải quyết được business logic trong những hệ thống lớn và phức tạp.
  • Môi trường thực thi rộng từ web, mobile, network, nhúng.
  • Là nền tảng để bạn học những ngôn ngữ khác như Ruby, Python, PHP, Javascript.
5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?