Có nên cài Win server để làm việc và chơi game?

Laptop mình đang dùng window 10, mình muốn học làm web server game server nền .net, vậy mình có nên cài win server ko, nếu cài vậy nó có có sẵn các nền tảng driverX .netframework để mình chơi game, cài dc các ứng dụng và sử dụng bình thường như win 10 ko ? Mong mọi người giúp.

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

1 Like

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

Đã Flag bác trên :slight_smile: người giỏi cũng xuất phát từ não bò nhé bác

2 Likes

Hình như không được bạn à :frowning:, bởi vì:

Win SV khác win 7/8/10 ở chổ :

Win 7/8/10:

• Hỗ trợ ng dùng cá nhân, gia đình
  • Hỗ trợ giải trí đa phương tiện (web, game, movie, etc…)
  • Hỗ trợ làm việc văn phòng (office suit, và các phần mềm khác như PS, AutoCAD, Corel Draw, etc…

Win Sv:

• Hỗ trợ người dùng là doan nghiệp dùng để quản lý nhân viên
  • Hỗ trợ quản lý các máy client chạy windows 7/8 hoặc dùng các OS khác
  • Hỗ trợ quản trị tập trung các máy client
  • Hỗ trợ việc thiết lập và quản lý các chồng giao thức HTTP/HTTPS, FTP, Telnet, SMTP/POP3 (Email Server), SSL, VPN
  • Cung cấp chế độ chứng thực đáng tin cậy khi muốn truy cập từ bên ngoài vào trong nội bộ văn phòng
  • Hỗ trợ việc cài đặt, thiết lập và quản trị cơ sở dữ liệu ( thường là MS SQL SV )
  • HỖ trợ việc triển khai hệ thống phần mềm đến các máy Clients ==> Người admin ko cần phải đi từng máy cài Office giống như cài ở Win 7/8 ở nhà nữa mà sẽ thông wa công cụ WDS (Windows Deployment Service). Có thể ngồi trên máy chủ và làm vài thao tác là toàn bộ các máy client đều nhận đc phần mềm.
  • Và còn nhiều cái khác phục vụ cho việc vận hành 1 hệ thống mạng.
1 Like

Bạn cứ thử xem, mình nghĩ là được thôi, cùng lắm có một vài cái nó hơi lằng nhằng vì nó làm ra không phải để lướt web chơi game trên đó :sweat_smile: ví dụ: Phải config cái gì gì đó để lướt web được, rồi tắt máy phải để lại lí do, blablala :V

2 Likes

Bạn em nó cũng nói ko cài dc app, cám ơn các bác.

Với lại hình như giá bản quyền của nó cũng “hạng khủng” đó :sweat_smile:

Bản quyền thì mình ko quan tâm tại chỉ muốn làm quen để dùng nó trên vps thôi :smiley:

Chắc nó chém đó :stuck_out_tongue_winking_eye: chứ mình cài tè lè đủ các thể loại nào chrome firefox dropbox blabla có sao đâu, mình thấy nó kiểu là một bản nâng cấp của windows 8 thôi chứ chả có gì đâu (à mình đang nói cái windows server 2012 nhá, bản khác thì không rõ)

:grin: Bạn cứ thử cài vô xem, hy sinh một ngày để tự giải đáp, mình cũng có thắc mắc tương tự nhưng chưa có thời gian thực nghiệm vì điều kiện là đang học lập trình nên ko nghịch được. Cài xong dùng thử thì lập thread cho ae tham khảo nhé. Theo mình biết thì một số phần mềm, game, có thể chạy được một số không nếu như không có phần mềm hỗ trợ vậy tốt nhất là không nên dùng nó để chơi game :smiley:

2 Likes

Mình mới cài windown server 2016, nó không nhận vga của mình mà chỉ nhận Basic Display của VGA, chắc do mình chưa biết chỉnh hay server 2016 ko cho, chơi game thì download thử thì ko play dc cứ không chạy dc ko có directx 9, thử cài riêng cũng vậy, mà công nhận mượt :V ra, con máy này sẽ chạy về win 10 pro và thêm 3 năm sau mua Pc mới cái này dùng làm windown server vĩnh viễn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?