Có linux distro nào ít đụng chạm tới lệnh như windows không?

Mn cho mk hỏi có linux distro nào ít đụng chạm tới lệnh như windows ko vậy???

Hi Minh Quý Lê.
Các bản linux phổ biến đều ít đụng chạm tới lênh. Tuy nhiên việc đó giống ăn lẩu gà nhưng lại chỉ ăn rau thôi.

1 Like

Nghe y như cài máy cho các cụ xài ấy .-.
Dùng linux mà ko đụng đến lệnh?

Nếu dùng linux không xài lệnh thì xài làm gì?

4 Likes

ubuntu :slight_smile: mình xài khoảng 10 lệnh là cùng,
ls , chmod, chown, cd, pwd, cp, mv, rm , mkdir, touch, thêm mấy lệnh git nữa thôi, còn lại ko biết thì cứ gg copy paste vô chứ hơi đâu nhớ.

3 Likes

Dùng Linux mấy bản phổ biến như Ubuntu thì đâu cần dùng đến lệnh nhỉ? Cần cài ứng dụng gì thì mở Software Center rồi nhấn nút cài và sài như Microsoft Store trên Windows 10 thôi. :thinking:

2 Likes

Khi bạn dùng linux như một semi power user, việc dùng lệnh là không thể tránh khỏi vì thực tế các tính năng cao cấp rất nghèo nàn về giao diện đồ họa để tinh chỉnh. Bạn nên dùng MacOS hoặc Windows. Mình chưa bao giờ thấy các hđh Linux là dành cho tất cả mọi người.
Không thích dùng lệnh thì không phải là điều xấu, nhưng có vẻ những người đóng góp cho các hđh Linux không muốn thế, hoặc ko có thời gian.

2 Likes

DrgnzOS nhé, thậm chí không cần dùng chuột luôn, chỉ cần lườm phát là nó tự biết ý làm thôi.

Trả lời thiệt, Linux là hệ điều hành hướng dòng lệnh, nên không có OS nào thỏa mãn yêu cầu của bạn đâu.

3 Likes

Nếu xài linux cho mục đích khè người khác thì coi chừng phản tác dụng đó, nếu không có mục đích gì hợp lý (mà hầu như các mục đích hợp lý đều dính tới terminal) thì cứ windows thôi, không nên đú trend làm gì.
Bản thân mình dùng linux cũng chỉ vì chục lệnh mà bạn ở trên kia kể mà thôi, vì cmd windows quá chuối, những thao tác đơn giản nhưng lại gây mất thời gian

1 Like

đâu ai bắt bạn dùng lệnh đâu, miễn có cái GUI như Gnome hay KDE là gần như đầy đủ rồi, khá ít dùng lệnh.

Cùng lắm mình phải công nhận ubuntu gnome, vì canonical đã khẳng định đây là distro cho mọi người, bất kể lớn nhỏ hay bị khuyết tật, v.v…

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?