Cơ điện tử nên chọn loại vi điều khiển nào để học và làm robot?

Mọi người cho em hỏi cơ điện tử nên chọn loại vi điều khiển nào để học và làm robot ạ.

Nếu bạn ít kinh phí (khoảng dưới 100k) thì bắt đầu với 8051.
Nếu nhiều tiền hơn (khoảng 500k) thì bắt đầu với PIC.

Mình nghĩ bạn nên học các loại vi điều khiển đơn giản này để hiểu rõ về cấu trúc của 1 con vi điều khiển, các vùng nhớ, các interrupt vector, cách điều khiển các module ngoại vi, các registers.
Sau đó có thể làm tiếp tục với STM32 hoặc ESP32.

4 Likes

nếu mình bỏ qua chip 8 bit như vậy lên thẳng stm 32 liệu có rủi do gì không ạ

Ở đây mình hoàn toàn không phân biệt chuyện chip 8 bit hay 32 bit. Tuy nhiên thông thường chip 32 bit sẽ có kiến trúc phức tạp hơn 8bit.
STM32 là một chip có cấu trúc phức tạp. Bạn hoàn toàn có thể học và lập trình cho nó từ căn bản tới nâng cao thông qua các khóa học người ta giới thiệu đầy trên mạng.
Tuy nhiên như đã nói ở trên. Chip đơn giản thì dễ hơn cho bạn học về chip architecture. Nếu bạn học ngay STM32 thì có những thứ bạn sẽ không hiểu hoặc hiểu mơ hồ. Hơn nữa, STM32 hỗ trợ IDE rất mạnh. Bạn dễ bị phụ thuộc vào nó.
Đến đây bạn cần xác định mục tiêu của mình là gì.

• Nếu bạn muốn chỉ làm robot thì học STM32 cũng được.
  • Nếu bạn muốn học sâu hơn về Vi điều khiển thì nên bắt đầu với chip đơn giản.

Lấy ví dụ đơn giản là nếu bạn muốn học toán thì phải học cách giải phương trình, cách cộng trừ nhân chia bằng tay. Nếu bạn chỉ muốn dùng toán để bán hàng thì học cách dùng máy tính bấm tay là được, chẳng cần học toán làm gì.
Tất nhiên người học toán có thể thành kỹ sư. Người bán hàng cũng có thể chủ của chuỗi cửa hàng.

Mình chỉ đưa ra tầm nhìn cho bạn định hướng, chúc bạn học tốt.

6 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?