Có cách nào giúp đọc code nhanh hơn không?

em là newbie ạ, bình thường khi đọc code nếu dùng ide thì khi gặp các method thì em thường dùng chức năng của ide ( ctrl+click) vào tên method nó sẽ chỉ cho mình method đó ở đâu , nhưng với code mà method này gọi sang method kia method kia gọi sang method nọ làm việc nắm cái follow nó rất cực . Vậy có tool nào giúp mình theo dõi luồng của 1 method một cách dễ dàng không ạ , nghĩa là nó sẽ chỉ cho mình method mình sẽ gọi đến method nào … mục đích là nắm được luồng của method 1 cách dễ và nhanh chóng …

Find usage thì sao bạn ?

1 Like

Thường code có thể đọc tuần tự là code không rất lớn (nếu lớn thì đọc nhiều lần, nhiều năm rồi nên số lượng code mới cũng vài trang A4). Do đó, in ra giấy, trải giấy ra khắp sàn nhà/ bàn to rộng rồi ngồi đọc. Sau công đoạn này sẽ bỗng nhiên phát hiện ra cách nào giúp đọc nhanh hơn ngay.

1 Like

Em thấy thường IDE nào cũng cho “Step over” với “Step into” lúc debug (thường là bấm F10 với F11 lúc debug).
Mình có thể bấm để nó nhích từng dòng từng dòng. Khi gặp một chỗ gọi hàm, Step over sẽ chạy ngang còn Step into sẽ nhảy chi tiết vô cái hàm đó.
Em không biết phải cái chủ post đề cập không… :smiley:. Lúc em học hướng đối tượng xài nó cũng khá hay.

1 Like

Nếu xài C#, tạo UML diagram để có thể xem kiến trúc của các class

https://docs.microsoft.com/en-us/previous-versions/ff657806(v=vs.140)

Video hướng dẫn

nếu code là code php ko theo đúng chuẩn oop thì chịu anh , bên php nó tổ chức function riêng mà ko đưa vào class như java và c# , lại còn 1 đống biến toàn cục nữa nhất là mấy cái opensource thời xưa , đọc code đúng khổ …@@

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?