Cntt mob tuyển việc có cần bằng không?

TH như bạn thì cứ ngồi vạch ra lợi ích và thiệt hại của 2 phương án, rồi đưa ra lựa chọn thôi. kỳ thực lựa chọn cũng rất đơn giản. Mình sẽ vẽ ra vài điểm mạnh và điểm yếu của việc học đại học, còn bỏ thì bạn tự nghĩ nhé :))

Lợi ích:

• có ích khi học cao lên, hay lựa chọn vào những con đường chuyên sâu: bạn muốn theo các chuyên ngành hẹp như AI, ML? Hay bạn có ước mơ làm cho google? Con đường đó kể cả học đại học vẫn rất khó, nhưng nếu bạn không học dh để lấy nền về toán (giải tích, đại số tuyến tính, xstk, rồi giải thuật bla bla :v) thì hầu như bạn chẳng còn cơ hội nào. tuy nhiên lỡ bạn ko thích mơ làm nhưngx việc này thì bỏ ra, hehe.
  • an toàn: đây là lợi ích lớn nhất. Nếu bạn biết sắp xếp thời gian, thì đi học cũng chỉ như đi chơi thôi; và bạn sẽ học và làm song song. ĐIều này không khó, nếu bạn thích mình có thể lôi cả nùi người quen vừa đi học vừa thực tập rồi làm chính thựcs luôn cũng được.
  • trải nghiệm cuộc sống: cuộc sống không chỉ có đi làm rồi về ngủ. Đại học ngoài kiến thức, sẽ giúp bạn 1 moi trường tuyệt vời để trải nghiệm. Bạn còn chưa trải nghiệm 4 năm sinh viên cơ mà? Với kinh nghiệm bản thân, đây là khoảng thời gian cực kỳ thú vị và ý nghĩa. Nhưng nếu bạn rất yêu thích tiền thì cũng bỏ cái này ra.

Điểm trừ

• tốn thời gian: kỳ thực mình cho rằng nếu bạn bỏ ra tầm 20-30h / tuần thì bạn sẽ có kết quả rất tốt, còn nếu chỉ qua môn thì lượng thời gian bạn bỏ ra là rất ít. Nhưng nếu bạn là 1 workholic làm việc 80h/tuần trở lên thì đúng là bạn nên nghỉ.

Mình có 1 thằng bạn chuyên tin, nó bỏ học đại học (năm mấy mình ko rõ), nhưng nó rất giỏi và làm thêm từ hồi c3, và dĩ nhiên nó nghỉ thì nó cũng chẳng cần hỏi ý kiến ai. nếu bây h bạn có cả nùi side project ngon lành cành đào thì cứ mạnh dạn nghỉ học. Còn nếu chưa có thì đừng vội :)) chưa kể, giữa đường đổi ý thì chỉ thiệt thôi. Cuộc sống là của bạn, mình và mọi người tốt thì khuyên thật, xấu tính thì xúi dại, bạn có chết thì bọn mình vẫn sống khoẻ. Vì vậy, bạn cứ đặt an toàn cho tương lai lên trên hết.
Người ta bỏ học khi bận ko còn dành nổi thời gian chứ các thanh niên giờ học đâu ra kiểu thời gian thì nhiều vcd mà vẫn muốn nghỉ học =))

4 Likes

Cũng đúng :grinning: Nghĩ lại thì mình bỏ học là do thích đi làm, khi đi làm rồi thì bị CV đá vào đít + cảm thấy hứng thú hơn lúc học. Vậy thớt có bỏ học cũng đừng vội vàng quá, cứ đk ít môn, rồi đi làm đã, cảm thấy có hứng với công việc thì bỏ vẫn chưa muộn !

Nhớ có lần khai giảng năm học mới, các ông thầy toàn bảo tập trung học, đi làm chỉ là thứ yếu, xong cuối cùng có một ông trẻ nhất lên nói ngược lại, ông xui cứ đi làm nhiều vào, ko phải lo :smile:

Các cụ có xu hướng thích an toàn, còn người trẻ mình thì phải xông pha chứ =)))) Rủi do càng cao, lợi nhuận càng lớn !

1 Like

Xông pha thì cũng phải có bài chứ . Súng chưa biết dùng mà đòi ra trận giặc nó bắn cho nát ngực :smile:

1 Like

Công ty mình làm có một anh không có bằng đại học, nhưng có kĩ năng thì họ vẫn tuyển. Hiện tại thì phần lớn công ty vẫn dựa vào bằng đại học để lọc bớt CV, trong trường hợp của bạn nếu như không có bằng thì nên chuẩn bị sẵn một hay vài project trên Github để nhà tuyển dụng có cơ sở đánh giá.

Mình không khuyến khích nghỉ học ở trường, kiến thức đại học sẽ giúp ích cho bạn trong quá trình phát triển sự nghiệp lâu dài. Java, Android cũng chỉ là công cụ, một khi bạn đã nắm vững kiến thức nền rồi thì việc học thêm ngôn ngữ hay framework mới cũng không mất nhiều thời gian lắm

2 Likes

Bỏ đh rồi có github ngon là được nhận việc thì chỉ có đi onsite nước ngoài chứ ở vn lấy đâu ra. Người đọc CV của bạn khi nộp là nhân sự chứ ko phải trưởng dự án để mà hiểu được cái github của CV này ngon, nhiều kinh nghiệm. Nhân sự chỉ biết bạn để trống trường bằng ĐH thôi như thế là họ ko đọc nữa rồi :v
Còn mổt trờng hập nữa là bạn quen người trong cty và được giới thiệu vào thì bạn sẽ được nhận chứ còn nộp CV thì bạn có 1% pass nhé :v

1 Like

Điều này gần như bất khả thi trong thực tế. Ở các “nước ngoài” ngon ngon, họ kiểm tra bằng cấp của người Việt kỹ lắm, bộ phận xuất nhập cảnh đâu biết bạn là ai, kỹ năng như thế nào, có phải là qua làm việc công nghệ cao hay làm chui lao động tay chân?

Thế nên đi nước ngoài làm việc, đặc biệt ở các nước phát triển, bạn cần có một cái bằng. Nếu không có bằng, mức lương của bạn phải thật cao, nằm ở mức chuyên gia nhiều năm kinh nghiệm.

2 Likes

Mình gởi CV chả ông nào đọc source code của mình ở github cả. Theo mình 1 trong những tiêu chí đánh gía là xem mã nguồn những gì họ đã viết. Khi xem mã nguồn của 1 người bạn sẽ thấy đc coding style của họ, họ có đặt tên biến tùy tiện ko? họ có hiểu OOP ko? code của họ tối ưu chưa? họ code có hay ko? blah blah…

2 Likes

Hiện tại ngành này khát nhân lực, nên dễ kiếm, 4 năm nữa sao biết thế nào. Anh làm 3 công ty, PM điều nói trước đây chỉ nhận hồ sơ bên BK và KHTN nhưng sau này khó kiếm người quá, việc nhiều nên mở rộng ra. Thế nên những trường khác mới có cơ hội vào, làm tốt thì những thế hệ sau ở trường minh học cũng dễ xin nữa.
Có khả năng học thì cứ học đi. Nhiêu sinh viên học ngành này, từ năm 2 đã vừa học vừa đi thực tập có lương rồi. Học trên trường tính xem một tuần chiếm có bao nhiêu thời gian đâu.
Cảm thấy chán không học là tư tưởng không đúng, đi làm lập trình không có nghĩa là chỉ code không, có những công việc kèm theo (unit test, test case, document) rất chán. Nếu có tư tưởng như em thì sau này mấy cái đó em không làm ah.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?