Chuyện trượt môn ở đại học

các bạn hãy chia sẽ về việc học của mình đi, mình vừa thi xong trượt 2 môn liền, đang cảm thấy cuộc đời nó xám dần đều rồi, học hành thì bết bát mọi thứ đều không ổn!!

1 Like

Đừng nản bạn nhé. Rớt môn là chuyện bình thường. Nếu bạn cố gắng hơn sẽ được thôi.

3 Likes

Bạn xem lại cách học của bạn nhé? Thời gian bạn dành để học mỗi ngày là bao nhiêu? Từ mấy giờ đến mấy giờ? Trong lúc học bạn dành bao nhiêu thời gian thực sự học nếu đã trừ đi fb, tin nhắn, ăn vặt…? Khi gặp vấn đề khó, không hiểu hoặc khó nhớ bạn giải quyết như thế nào? Có thực sự giải quyết không hay lờ đi “để giải quyết sau”?

2 Likes

mình chỉ sợ lại rớt tiếp thôi, vì theo chương trình 1 kì học quá nhiều môn nên chưa biết bao giờ trả được nợ lại thêm nợ mới

mình thuộc dạng lười học nhưng vẫn làm bài tập đủ, mình thì học là học chơi là chơi, vì mình thường hay làm đề của những năm trước ý nên khó cái thì mở giải luôn nên cũng không chắc kiến thức lắm nên là kiểu mình cảm thấy đi học thì vẽ kiến mà đi thi thì vẽ voi ý

Mình thấy ở đại học, điểm cao mới khó thôi, vì lúc đấy cần học chắc. Còn để qua môn, 3 4 thì hên xui, nhưng thường nếu chịu khó nghe giảng và làm bài tập đầy đủ thì khó mà tạch được. Dĩ nhiên là có những bài không làm được, kiến thức khó, thì cho dù chăm chỉ nghe giảng … thì cũng chưa chắc hiểu được.

Vậy vấn đề là phải chịu khó học thôi. Không biết thì hỏi, nhờ sự giúp đỡ của bạn bè thầy cô.

2 Likes

Mình tốt nghiệp IT ở Hanu và từng trượt 13 môn… :rofl::rofl::rofl:
Hồi ấy lười lắm. Chỉ chăm chăm đi dạy Eng kiếm tiền du lịch thôi.
May gia đình vớt vát có được tấm bằng đại học.
Một bài học lớn. Lời khuyên cho bạn là chán đến đâu thì chán cũng phải học để qua môn nhé. Tấm bằng đại học nó phản ánh nhiều thứ lắm. Mà cái chính đó là bạn vượt qua được chính bản thân mình.
Cố lên :smile:

1 Like

Trượt thì đăng ký học lại thôi, nhưng mà trượt xong phải biết tiếc tiền của bố mẹ để mà phấn đấu.
Ngoài mấy môn chuyên ngành thì học môn Toán cho chắc, mình thấy nhiều người còn đánh giá thấp môn Toán quá. Nhà nước thì hô hào cách mạng 4.0 mà nhiều bạn sinh viên CNTT vẫn còn chủ quan lơ là quá.

1 Like

thế thì mình mới thấy chán, cùng một lượng kiến thức, cùng một thầy cô mà các bạn thì qua môn ào ào có người học bổng, vậy mà mình thì cứ mãi học dốt vậy

em thì cũng đi làm thêm kiếm tiền, nhưng giờ thấy không bù nổi tiền học lại anh ạ. đây cũng là 2 môn đầu tiên em trượt thôi nhưng cũng sợ là sẽ còn nhiều môn nữa nếu cứ tình trạng này, có ra được trường thì cũng mang cai bằng kém

2 Likes

mấy môn toàn đại cương thì mình học cũng khá tốt thuộc môn kéo điểm của mình chứ mình trượt toàn môn triết với tư tưởng không à. tiếc tiền nên sẽ cố gắng trả nợ dần dần và không nợ thêm nữa huhu

cần cù bù thông minh, nó khó quá mà bạn không thể hiểu được sau khi đã nỗ lực hết mình thì sao trách bạn được. Cố gắng đến đâu thì tốt đến đó, Còn người ta giỏi người ta học bổng, nhưng mình không giỏi bằng người ta thì không được học bổng cũng có sao đâu. Bạn phải định vị lại bản thân mình.

1 Like

Các bạn ơi cho mình hỏi. Trượt môn ở đh có ảnh hưởng đến việc xin việc sau này không vậy ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?