Chuyển qua dùng Linux

mk muốn chuyển hệ điều hành win 10 sang linux có vấn đề gì ko ạ

1 Like

Tốt nhất là bạn nên cài dual boot thay vì đùng một cái chuyển luôn:

1. vì Ubuntu (linux) khá là khác và khó dùng so với windows đối với người mới.
  2. dual boot giúp bạn có được một lựa chọn thứ 2 trong những trường hợp khẩn cấp, ví dụ như do chạy root command khiến Ubuntu bị hỏng chẳng hạn.
  3. bạn có thêm thời gian để làm quen và thiết lập lại môi trường làm việc thích hợp, ví dụ như cài đặt các phần mềm thay thế các phần mềm mà bạn thường dùng trên windows.
  4. một số lĩnh vực trên linux khá nghèo nàn là game, các phần mềm làm đồ họa, âm thanh.
4 Likes

cảm ơn bạn nhiều aaaaa

1 Like

không có chi vì mình là Hà Mã Tím đáng yêu mà :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:

5 Likes

à hai cái khác nhau hẳn cái nào thì sử dạng phần mềm cái ấy hâ

1 Like

hầu hết là khác nhau, một số công cụ lập trình (các ide, phần mềm filezilla) và phần mềm phổ biến (ví dụ chrome, firefox) thì có phiên bản giống y chang nhau chạy cả windows và ubuntu

2 Likes

vậy thì ubuntu đều là các thanh công cụ dựa trên một ngôn ngữ hay nhiều ngôn ngữ mới chạy đk vậy pạn

Mình thì khuyên ngược lại bạn Hà Mã Tím chút: nếu bạn dứt quyết tâm thì qua hẳn, dual boot thì tù rất nhiều mặt và bạn sẽ có cảm giác phân vân khi dùng. Nên nếu bạn cảm thấy windows xài ổn, ở hẳn đấy đi, còn thích mê hay rất cần thì mới qua.

5 Likes

câu này mình không hiểu được ý bạn, bạn sửa lại nha :male_detective:

2 Likes

à ý bạn là khó dùng hay nhiều lỗi vậy pạn

1 Like

máy mình hiện tại vẫn dual boot vì làm biến gỡ windows :expressionless::expressionless::expressionless: chứ mình dùng ubuntu full time rồi :expressionless::expressionless::expressionless:

2 Likes

khó dùng với những bạn mới thôi bạn, lỗi thì ít lắm

2 Likes

vậy có làm cho máy chậm đi khi dùng kép ko pạn

kép ko làm máy chậm đi, chỉ làm đĩa cứng không đủ nếu không gian quá khiêm tốn thôi

2 Likes

pạn ôi trong máy pạn có sẵn hay cài đặt vậy

Hi Goglo Gold.
Mục đích của bạn là gì ? Nếu chỉ để trải nghiệm hệ diều hành mới thì bạn có thể cài máy ảo hoặc ubuntu shell trong win 10 luôn. Còn nếu cho công việc thì chắc không cần phải hỏi.

3 Likes

có phải là trên store ubuntu 18.04 LTS ko ạ

mk trải nghiệm thôi ạ vì theo mk bít nó là hđh mạnh nhưng mạnh ntn ạ

mình mới cài dual boot ubuntu với win, cảm thấy giờ chẳng muốn bật win nữa :v cài đặt nhanh và lẹ hơn win rất nhiều, chạy khá ổn, mượt, cái terminal của nó bá khỏi nói. Đặc biệt rất thích cái gnome pomodoro của nó :3 Nói chung là tùy biến rất tốt cho công việc, ít bị game xao nhãng (vì chạy không sướng bằng win)

7 Likes

Bạn chỉ cần biết nó mạnh là được rồi.
Phân tích sâu thêm thấy nó giảm độ mạnh là toi :smile:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?