Chuyên ngành Hệ thống thông tin có phù hợp làm data engineer không?

Dạ mọi người cho em hỏi chuyên ngành Hệ Thống Thông Tin có phù hợp làm data engineer không ạ hay 1 chuyên ngành khác.

Chuyên ngành không có sự phù hợp với chức danh công việc!

Chỉ có người học ngành đó ra có ngồi vào vị trí công việc có chức danh “data engineer” như bạn đang đề cập hay không.

Nếu bạn thực sự thích cái mà bạn muốn làm, bỗng nhiên trong quá trình học môn không liên quan bạn vẫn hướng về mục tiêu => tự tìm kiếm cái để mà bạn hoàn thiện kiến thức, kỹ năng cho vị trí công việc bạn thích.

Việc trên chính là cái hay, cái thú vị của người học sau khi hoàn thành phổ thông, cái mà ở phổ thông bạn không làm được.

Từ “thích” ở đây là không phải sở thích thoáng qua, mà phải thích một cách điên khùng ấy (sẵn sàng đánh đổi thời gian, công sức, tiền bạc cho cái thích mà không quan tâm nó sẽ đi đến đâu, ngoại trừ… cái chết :smiley: )

Tự hỏi xem, bản thân có phù hợp với làm kỹ sư dữ liệu hay không? Trả lời câu đó, bạn sẽ có ngay giải đáp cho thắc mắc của bạn.

Mình thấy trong thực tế xung quanh mình như sau:

1. Một thanh niên học bác sĩ ra làm kỹ sư xây dựng, mình thì học văn ra làm triển khai hệ thống CNTT
  2. Một bạn nữ nữa học kế toán, đi làm 4-5 năm gì đó, giờ thì đang điều hành công ty bán thực phẩm khô
  3. Một thằng hàng xóm học marketing đi làm 10 năm giờ đang là làm chủ tiệm, kiêm trực tiếp làm thợ mông má xe máy (trình độ ngang kỹ sư chứ không phải thợ làm vớ vẩn)
  4. Bà bán cá mình hay mua ở chợ vốn là cô giáo dạy Hoá, từng là giáo viên giỏi “Viên phấn vàng”.
  5. Ông bạn mình thường trò chuyện khi đi uống cà phê vốn là kỹ sư điện, trong nghề 12 năm, giờ đang làm nhà thiết kế đồ hoạ khá có danh tiếng.

Qua những thứ trên, người ta hay nói NGHỀ chọn NGƯỜI, chứ người không chọn nghề.

Vậy thì, khi là 1 SV, một thanh niên đừng có lăn tăn làm gì, chưa làm nghề thì cứ học đi đã, học cái gì cũng được, điều đó là không quan trọng, nếu thích càng tốt, không thích vẫn học tốt có làm sao đâu?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?