Chức năng comment (build with react and django)

Chào mọi người,
Mình đang muốn tạo chức năng comment cho một web blog bằng django rest framework.
Thì trong quá trình tạo mình đang phân vân giữa hai hướng:

• Hướng 1: mình sẽ tạo 2 api (tức là khi client muốn comment một bài post thì sẽ gửi api POST) nếu response có success = True thì sẽ gửi api GET để lấy comment list rồi render)
  • Hướng 2: là mình tạo một socket để thực hiện chức năng này (cái này mình vẫn chưa hiểu rõ luồng đi lắm)
    Mình nhờ ý kiến một vài người thì họ suggest là mình có thể dùng HTTP long polling
    Mình đã đọc trên mạng thì có 1 bài là sẽ dùng websocket để kéo list comment và vẫn giữ POST để tạo comment.

Mình hơi phân vân và rất cần lời khuyên từ cộng đồng. Mong mọi người có thể đánh giá 2 hướng đi của mình? Mình có thể chọn hướng nào? Hay đề xuất giùm mình thêm một hướng khác.
Cảm ơn mọi người rất nhiều

chỉ có 1 vấn đề nhỏ xíu và trong tầm tay như thế, thì sao bạn không thử phân tích/implement cả 2 cách rồi so sánh? kinh nghiệm hay kĩ năng đến từ những trải nghiệm như thế
bạn có thể đi hỏi và nhận được câu trả lời (hoăc search cũng có câu trả lời) nhưng rồi cũng sẽ không biết vì sao người ta lại có thể trả lời được

3 Likes

như thớt trên nói, nếu còn đi học và có thời gian thì tại sao lại ko tự đi khám phá nhỉ ?

1 Like

hướng 1 nha, hướng 2 xài websocket là overkill. Websocket thích hợp với chat room/instant messaging hơn là comment trong 1 blog post 1 comment cả tiếng thậm chí cả ngày cả tháng sau mới có comment khác :V :V :V Ví dụ khác là forum truyền thống thì xài cách 1, còn Discord thì xài cách 2. Blog comment thì giống với forum truyền thống hơn :V :V

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?