Chưa biết gì về lập trình học luôn python có được không?

Chào mọi người chả là em năm nay có đỗ cntt của bk , nhưng chưa biết gì về lập trình liệu em có nên học luôn python hay học C/C++ trc ạ

Bạn không nên học gì cho đến khi hết lăn tăn nhé. Vì thế nào cũng bỏ cuộc nếu bạn đứng núi này trông núi nọ. Trong khi chờ đợi tìm được ngôn ngữ nào hay, học tiếng Anh để thư giãn.

5 Likes

Học luôn Python bạn, Python cú pháp dễ hiểu nên cũng thích hợp cho người chưa biết gì
:smiley:

đỗ Bách Khoa thì nên học ngôn ngữ họ C :v

3 Likes

Thời gian còn dài nên cứ C/C++ mà vã.
Mặc dù cũng có lúc thấy khó vc nhưng cái gì cũng có cái giá của nó em nhé.

4 Likes

Được chứ sao không bạn

2 Likes

Biết dùng máy tính là học đc C++ rồi .

1 Like

Mình đánh giá cao Python hơn. Nhưng mà về việc làm thì cá nhân mình thấy C/C++ hiện nay nhỉnh hơn chút xíu.
Nếu bạn có nhu cầu học Python thì đây: https://itviec.com/blog/tai-lieu-lap-trinh-python/
Đủ để bạn gặm nhấm suốt mấy năm đại học :rofl::rofl:

3 Likes

Giảng viên bộ môn Ngôn ngữ lập trình mà tôi học ngày xưa từng tuyên bố: Sau khi học môn này, các anh chị có thể học bất cứ ngôn ngữ mới nào trong vòng vài tiếng đồng hồ. Cứ học xong môn ngôn ngữ lập trình đi rồi tính :slight_smile:

Nói cho vui như vậy nhưng nếu bạn thích học Python thì cứ học, Python cũng tốt, Nhưng khi học cần tìm hiểu những khái niêm phía sau hơn là về ngữ pháp. Ví dụ như đặc điểm của loop, condition, primitive type, class, object, method, inheritance, polymorphism, abstraction … Nếu hiểu được những khái niệm này, đúng là bạn không cần nhiều thời gian để học một ngôn ngữ mới vì chúng cũng tương tự nhau.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?