Chọn Mac Hay Windows để lập trình

Bây giờ lập cái bảng ra.
Win làm được cái gì.
Mac làm được cái gì.
Mình thì cần cái gì.
Nhìn vào đấy mà chọn.

2 Likes

ReactOS có dùng được thì phải :))

Mình hiện tại đang dùng macbook pro late 2016 2 usb c. Mua mac về ko có lỗ giao tiếp, chuyển dữ liệu, cắm chuột, gắn hdmi cũng hết mẹ hơi vì cái adapter. mệt.

Mình khuyên bạn nên dùng máy Windows cho nó tiện và rẻ hơn.
chọn máy mỏng, nhẹ, pin trâu, ko cần card màn hình.

4 Likes

Chuẩn, bản từ 2016 hiện dùng bất tiện kinh, nên vẫn ở lại với bản 2015, đợi mấy năm nữa usb c phổ biến rồi nâng cấp

Đúng vậy, mình có cái Mac pro 2016. nhìn 2 cái lỗ như 2 cái lỗ đít, cần cắm usb chạy đi tìm cái adapter hết hơi. May mà nó còn giữ cái 3.5mm nếu không chắc đập máy.

3 Likes

Btw, máy người ta cho hay là ai ép bác mua thế? :smile:

1 Like

Mình mua MacBook Pro 2015, đơn giản vì thích cái logo quả Táo sáng. Cổng gì đó mình cũng ít dùng :stuck_out_tongue:

Lên iOS 11 và XCode 9 thì chuyển sang debug app bằng Bluetooth. Cái máy giờ chỉ xài mỗi cổng sạc

Dân dev iOS

1 Like

Thay vì mua Mac thì bạn dành tầm 15tr mua cái laptop Dell là học ngon lành còn dư tiền mua smartphone, ăn uống, học hành này nọ tốt hơn nhiều đấy.

2 Likes

Máy công ty cấp. Vì phải mua đồng bộ và cái ông đặt mua đú hàng mới. Mua về toàn cài win.

1 Like

Quan trọng là bạn lập trình gì .
Mobile thì có Android xài Linux hoặc Windows , IOS thì chỉ có Mac Os
Web thì tùy theo bạn theo học cái gì nữa ( asp.net , java , php …)
Lập trình Game trên PC , Console thì chỉ có lựa chọn duy nhất là windows

2 Likes

Mua lap đi bạn, còn nếu cần Mac thì dùng cài hackintosh lên con lap đó cũng được.

1 Like

Mình đang sử dụng con Asus ram 8gb và có SSD 500 thấy cũng đủ để code .net . cũng có đú đởn dev iOS thì cài máy ảo VMware vào, 8gb dư sức chiến :smiley:

1 Like

Đang hóng chủ topic sau khi đọc tùm lum tá lả ý kiến ở đây đã đi đến quyết định như thế nào.

Có khi nào chủ topic một ngày đẹp trời vào đây phán: ngừng việc mua máy tính, mua xe máy mới, một con côn tay hết tiền rồi? :smiley:

3 Likes

Mình cũng phân vân như bạn trước kia
Mình định chọn macbook pro 13 2017 nhờ người thân xách về. giá sau thuế là 1430 đô ( bản 256 gb) …
Nhưng nghĩ lại thấy nhu cầu ko có gì nhiều, mà lại cũng ko cần sang chảnh nữa.
Nên đang cần gấp mình quất em ThinkPad T540p ( i5 4330M, Ram 8GB, Màn 15inch, HDD 500GB) giá có 7tr…
mình rất hài lòng với em nó, và tiết kiệm đc cả khổi tiền.
Mình cũng ngại sữa chữa, hay cài đặt gì máy cho nó phiền phức, mình mong muốn nó được ổn định thôi, lý do vậy mà chọn Mac , nhưng nghĩ đến giá thành thì mình lại rất xót tiền.
Mình đang Build thêm con PC petium G4560 ( chạy rất mượt ko cần thiết phải i5 i7) ram 8GB.
Tính ra mình chỉ mất có 17tr… và phục vụ tốt các nhu cầu của mình.
Khuyên bạn nếu tài chính dư dả thì ko cần nói ( đâu phải lo nghĩ gì nhiều ) còn ko thì quất em Macbook đi, khỏi phải lăn tăn, dùng hoài quen ấy mà. !!!

Nói hay lắm, không dùng máy ảo, chỉ tôi ớ nào build đc app ios với.
Hay đồng bộ môi trường dev với product, kể cả có docker thì nó cũng ko giải quyết mọi thứ đc

Muốn dùng xcode trên máy non-mac? Dùng Hackintosh
https://hackintosh.com/

1 Like

Hackintosh chạy ngon hơn máy mac nhiều, khuyên a e nên hackintosh Untitled

3 Likes

Thinkpad t470s mỏng nhẹ khủng bền đẹp quá ok tầm giá 25tr

Về lâu dài không nên chọn Air nhất là lên tới lập trình ứng dụng di động rồi bạn sẽ thấy sự rùa bò của nó, lập trình nên chọn Mac Pro

1. Nếu chỉ làm Web: Mac Air OK
  2. Làm ứng dụng di động: Mac Pro + SSD + Core i7 + RAM 8GB tốt nhất là 16GB, Mac Air rất chậm cho làm cái thể loại này
2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?