Chiến thuật của các bạn khi phải học những thứ mới

mình chia sẽ cách của mình trc: khi phải học 1 ngôn ngữ/ công nghệ mới

1. lên google tìm đến trang offical của nó, hoặc forum, hoặc discord của nó
  2. lên youtube tìm các channel của những người có kinh nghiệm về công nghệ đó
  3. lên các trang bán các course tốt về nó ( cả beginer, lẫn advance ) , họ sẽ giảng giải cho mình những thứ basic và 1 ít nâng cao
  4. lên github tìm các project về nó ( từ hồi github nó cho free chế độ private thì nhiều người họ private hết pet project của họ, khá uổng), mục đích là tìm ý tưởng làm pet project, và coi thử họ tổ chức code và cấu trúc project thế nào
  5. tìm sách về nó ( cái này hên xui có sách phải mua bằng tiền thì chắc phải cân nhắc) , cái này là cách hay nhưng phải có hiểu biết về nó trc đã, tốt nhất là học course song song với cái này

sau khi học xong và thực hành với petproject >> thì chắc đủ kiến thức để chiến project , chắc là những task đơn giản , các task khó sẽ quan sát các pro khác trong team làm, mình đọc và xem cách họ làm, nếu xui gặp project 1 thành viên thì hơi mệt :laughing:

các bro có thể chia sẽ chiến thuật mà các bác dù để học thứ mới với newbie đc ko,

còn 1 cách hơi kì, mà hồi xưa đi thực tập 1 anh chỉ, đó là làm tới đâu tìm hiểu tới đó, và chỉ tìm hiểu những cái cần cho task, mình áp dụng cách này thấy làm xong task đó có khi chả hiểu mình làm cái gì nữa, nên mình ko chơi cách này, dù cách này tốt cho công ty nhưng ko tốt cho bản thân coder

p/s à từ ngày có con chatgpt quá trình tự học đc giúp sức rất nhiều, nhưng có cái bảo nó đưa ra reference thì ko có, nên toàn phải tự đi tìm, chứ đi pv người ta hỏi mình trả lời do chatgpt nói thế là hỏng =))

3 Likes

Mình học công nghệ mới bằng cách dùng nó làm web bán hàng. Sau khi làm xong mình sẽ hiểu được CRUD như thế nào, query database ra làm sao, xử lý http request và cách nó authentication / authorization, phân quyền, … sau đó mình tìm hiểu cách cách code best practice và so sánh nó với các công nghệ đã làm trước đây.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?