Chia sẻ thời gian biểu học tập + làm việc + thể thao của mọi người

Môn chuyên ngành. Tức là nhưng kiến thức liên quan tới ngành bạn yêu thích.
Tại sao yêu thích đam mê một việc gì đó mà lại chưa thích làm là sao nhỉ?
*** Hãy thức tỉnh niềm đam mê đi nào ***:grin:
Bạn có thể tạo niềm vui và thói quen với những môn học đó nếu còn thấy nó nhàm chán. Việc tạo thói quen cho việc đó rất quan trọng. Nó giúp chúng ta duy trì nó một cách đều đặn.

Mỗi sáng anh hãy dành ra 20’ để tập bài thể dục cảm hứng này nhé :blush: http://www.mediafire.com/download/cxy794rn00bb47t/the.inspiral.vision.V2.1.mp3

2 Likes

Thời gian biểu lý tưởng (không phải ngày nào cũng làm được):

Sáng khoảng 8h-9h dậy, học 1 chút tới 12h.
12h: ăn cơm và về ktx ngủ, tắm rửa.
17h: đi ăn cơm và lên lab
19h: ngồi học đến khoảng 2h. Ngủ lại lab

Tuy nhiên hôm nào đá bóng thì mình sẽ ăn trưa tại lab và tầm 6h về tắm rửa rồi lại lên lab buổi đêm.

4 Likes

Do dạo này kiểm tra, bài vở nhiều nên phải ngủ ít, giờ 2 mắt thâm quần hết. Nhưng mà ngủ ít quá thấy học cũng không hiệu quả lắm, nhiều khi về nhà nằm gục xuống ngủ 1 lèo 1 đến 2 tiếng; lâu lâu có hôm bị tụt hết cảm hứng học.

1 Like

Buổi sáng thức dậy khoảng 5h30 - 6h. Tập một vài động tác yoga đơn giản (có thể tham khảo trên youtube) thấy rất tốt :smile:

Ngày xưa thì thường ngủ lúc 4 5h sáng rồi 7h dậy đi học. Sau thời gian thấy hại quá nên đã cố gắng thay đổi, giờ mỗi ngày trung bình cũng ngủ được 5 tiếng :smile:

5 Likes

em là sinh viên năm nhất, ngành em chọn là do gia đình định hướng. Tuy là em chưa đam mê nhưng vào học ngành này một thời gian cũng thấy thích thú chỉ có điều là vẫn chưa đủ siêng năng thôi. Em năm nhất chủ yếu là môn đại cương nên đâm ra cũng hơi lười tìm hiểu môn chuyên ngành, em mới bắt đầu học ngôn ngữ c cơ bản

2 Likes

Mình nghĩ bạn nên tìm hiểu nhiều hơn chút nữa. Mình cũng năm nhất và không biết trường bạn giáo viên dạy nhiệt tình không? Nhưng trường mình nếu chỉ theo giáo trình trên lớp thì khó mà học tốt được. Vì chủ yếu đại học thầy cô hướng theo việc tự học nên tự tìm hiểu ở nhà sẽ là một lợi thế của bạn đó
Cố gắng nhé.

1 Like

Cảm ơn lời khuyên của bạn. Mình sẽ tìm hiểu tự học là chính thôi

2 Likes

Mình cũng muốn ngủ sớm nhưng ko đc vì có con nhỏ nên lúc nào cũng 23h mới ngủ. Theo Đạt thì nên học vào ban đêm hay vào sáng sớm vì thời gian lúc đó yên tĩnh.
Mình có cái bệnh hay mất tập trung, đang cố gắng bỏ đây. :frowning:

1 Like

Mình đang tìm kiếm, xây dựng cho 1 một thời gian biểu hợp lý. Có lẽ hôm nào sẽ thử áp thời gian biểu của bạn.

1 Like

Mình cũng đang là sinh viên nên thời gian biểu cũng khá nhẹ

Sáng 6h dậy, 6h30 đi học, tới trường mất 30’ là 7h
Trưa 12h ăn trưa, nghỉ ngơi 30’ tại trường, sau đó ghé quán cafe tới 2h, thời gian này mình giải quyết bài tập hoặc đọc tin công nghệ, ghé qua diễn đàn tìm kiếm thông tin. Mình tập thói quen ghi lại các thông tin hữu ích vào Evernote rồi lưu chúng lại.
Chiều 2h - 5h học ở trường, về nhà mất 30’ (vì đi bus)
5h30 - 7h là khoảng thời gian tắm táp, nấu ăn và giặt giũ.
Tối từ 7h - 10h là thời gian mình dùng cho việc hệ thống lại kiến thức, giải quýêt bài tập và sắp xếp lại thông tin đã lưu trên Evernote thành từng nhóm thông tin.

Mỗi tuần có hai ngày hoàn toàn rảnh là thứ 4 và chủ nhật, buổi sáng vẫn dậy đúng giờ và tập thể thao, chiều mình tập trung cho chuyên ngành, tối thư gian cùng bạn bè. Riêng chủ nhật tối mình sẽ chọn một quán cà phê yên tĩnh và đọc sách. Đôi khi đang học hay làm việc mà nảy sinh ý tưởng, mình sẽ phác họa lại sơ bộ ý tưởng, lưu lại và dành ra tối chủ nhật thảo luận với bạn bè chiến hữu :slight_smile:

Đó là lịch trình hằng tuần của mình :grin:

1 Like

Có lẽ bạn nên xác định lại mục tiêu của mình để biết điều gì là quan trọng nhất. Nhiều bạn xem thường kiến thức trong trường, cho rằng trường đại học Việt Nam còn yếu kém trong giảng dạy, lạc hậu và sau này đi làm công ty cũng phải dạy lại cho mình, nhưng những kiến thức trên trường chính là những cái cơ bản nhất, nếu bạn không nắm cái cơ bản thì công ty cũng không dám nhận bạn để dạy lại đâu. Kinh nghiệm ngoài là quan trọng khi đi xin việc nhưng sau khi ra trường mình còn cả đời để mà tích cóp kinh nghiệm, còn học ở trường chỉ có 4 năm thôi, nên hãy quý trọng thời gian và kiến thức học ở trường.

1 Like

thực ra mình không phải không yêu thích ngành mình đã chọn, học ngành này mình thấy rất thú vị. Nhưng có lẽ, nó chưa đủ lớn mình hay giành thời gian nghiên cứu mấy thứ khác ngành. Dù sao mình cũng sẽ cố gắng xác định lập mục tiêu học tập

1 Like

Mấy hôm nay công việc nhiều, hôm nào cũng phải về trễ, hic. Thành ra không làm được gì nhiều, đi về là ngủ luôn.

4 Likes

Em thấy sắp xếp 1 thời gian biểu khoa học là rất khó, vì đôi khi đi làm mình không chủ động được thời gian (lúc về sớm, khi lại khá muộn). Em nghĩ thời gian biểu tối ưu là cân bằng giữa nghỉ ngơi và làm việc là ổn rồi :blush: Còn đầu tư cho chuyên ngành thì cũng cần, nhưng chắc chỉ nên để khi nào rãnh rỗi hoặc có chút ít thời gian mới nghĩ tới được :slight_smile:

1 Like

Hãy tham gia các câu lạc bộ trong trường, nhưng phải là câu lạc bộ học thuật liên quan tới ngành mình học để thắp lên niềm đam mê, đừng tham gia những câu lạc bộ đoàn hội linh tinh do em chưa đam mê ngành mình học nên khi tham gia vào đó rất dễ sao nhãng việc học. Quan điểm của anh là người ta thường thích làm những gì người ta giỏi.

2 Likes

Thời Gian Biểu của e thì k có thể dục.
Vì còn là sinh viên nên nói chung k điều độ được, nhưng cứ đi học thì
Sáng:
5h dậy,vệ sinh cá nhân
5h30 ra khỏi nhà, đi ra bến xe bus
6h bắt bus đến trường (đi bus hết 50’)
7h -11h30 học tại trường
sau đó tan học, về nhà.
1h ăn trưa.
2h-5h ngủ trưa
Tối:
6h -7h nấu cơm, tắm rửa.
7h-9h. ăn +xem phim cô dâu 8 tuổi, rồi dọn dẹp linh tinh
9h30 bắt đầu học -> 1h đi ngủ.
Thứ 7-CN: chủ yếu ở nhà, ngủ à. :smile:
Dù biết k tập thể dục là k tốt …
Anh chị thấy tkb của e ổn k ạ?

1 Like

Quá là không ổn. Em không nên ngủ quá trễ, phải ngủ trước 11h thì hôm sau dậy tinh thần mới tỉnh táo được, em có thể dậy sớm nhưng tuyệt đối không được ngủ trễ. Anh vừa đọc 1 bài báo về vấn đề này nên ngay lập tức thay đổi thói quen ngủ liền.
Buổi trưa em không nên ngủ quá lâu, chỉ nên ngủ từ 15 phút đến 30 phút là cùng, nếu giấc ngủ trưa quá dài và trễ sẽ làm cho buổi tối khó đi ngủ sớm và nên ngủ trong khoảng từ 12h-12h30 trưa, vì sau này thời khóa biểu của em sẽ còn thay đổi, tầm khoảng thời gian này ít bị ảnh hưởng bởi sự thay đổi và nó cũng phù hợp giờ giấc sau này em đi làm.
Em có thể tập thể dục vào buổi chiều tối, sau khi đi học về cũng được mà. Theo 1 số nhận định thì việc tập buổi chiều tối sẽ tốt hơn tập thể dục vào buổi sáng, vì buổi sáng tích tụ nhiều khí carbonic, tuy nhiên tập buổi sáng sẽ làm đầu óc em tinh táo cho một ngày mới. Việc tập thể dục còn là khoảng thời gian quý báo để em có thể sắp xếp lại công việc nếu tập vào buổi sáng hoặc đánh giá lại công việc và luồng thông tin trong ngày nếu tập vào buổi tối. Khi tập thể dục em không nên tập quá lâu, đừng nghĩ tập lâu sẽ hiệu quả, mà hãy chú trọng đến cường độ tập, vận động nhiều trong thời gian ngắn, như vậy sẽ không ảnh hưởng nhiều đến các công việc khác.
Đó là 1 vài kinh nghiệm của anh trong việc xây dựng thời gian biểu cho mình. Hy vọng em sẽ có được một thời gian biểu cho mình hợp lý.

4 Likes

Thứ 7 CN cũng giống thứ 2 và thứ 6 nhỉ :joy:

1 Like

Ừ, lịch của Đạt không được khoa học lắm, có lẽ thứ 7, CN nên đi chơi :smiley:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?