Chi phí phát triển phần mềm

Chào các bác ạ.
Buổi tối tốt lành ạ.
Các bác cho em hỏi về vấn đề phát triển phần mềm.
Khi phát triển một phần mềm phục vụ mục đích thương mại thì có những khoản phí gì?
Chẳng hạn như ở khâu Phát triển phần mềm:
Việc phân tích và thiết kế: chi phí khoản bao nhiêu?
Việc triển khai phần mềm: chi phí khoản bao nhiêu?
Và khi phần mềm đưa vào triển khai thực tế, thì có chi phí cho công nghệ sử dụng không ạ? Chẳng hạn như sử dụng Sqlserver để mô hình hóa dữ liệu và Windows C# để triển khai phần mềm ấy ạ? Co phải trả phí bản quyền không ạ?
Tại vì em đang làm đề tài bài tập lớn là Phân tích và thiết kế phần mềm cửa hàng bán sách? Mà thầy yêu cầu phân tích chi phí và lợi nhuận khi sử dụng phần mềm ạ.
Em cảm ơn các bác ạ.

Cái này phải hỏi bên kinh tế hoặc kế toán, chứ bên phần mềm nhiều anh em chưa từng biết tí xíu gì về kinh doanh, kể cả mấy ông trưởng nhóm dự án.

Mô hình cơ bản nhất của việc định giá phần mềm là dựa trên khối lượng công việc và thời gian hoàn thành các công việc đó.

Khâu đầu tiên của việc phát triển phần mềm là lấy requirement:
BA (Business Analysis) làm việc với khánh hàng để lấy yêu cầu.
BA viết ra requirement, tham khảo các bên liên quan, gặp khách hàng trình bày, lấy phản hồi cho đến khi 2 bên chốt bản requirement.

Tiếp theo là break down dự án, ước lượng tiến độ:
BA làm việc với Project Owner (PO: là người có trách nhiệm giám sát dự án, đảm bảo tính năng, tiến độ của dự án phù hợp với các thông tin trong requirement), Project Manager (PM: Người chịu trách nhiệm về vấn đề phân phối nguồn lực dev, thời gian) và Developer (Dev: Người trực tiếp code) để break down dự án ra các feature chính, thiết kế cơ sở hạ tầng, break down các feature chính thành các feature con, ước lượng thời gian cho từng feature con => thời gian hoàn thành dự án theo từng bước, assign các feature con cho các dev.

Tiến hành code, khi xong 1 bước nào đó thì demo cho khách, nhận phản hồi, họp để chỉnh sửa cho phù hợp, lặp lại bước này cho đến khi nghiệm thu dự án.

Theo các bước trên thì có 4 thành phần: BA, PO, PM, Dev, mỗi nhóm này có 1 man-day (lương ngày) khác nhau.

Kết quả sơ bộ về giá phần mềm = [(Số BA * ngày BA làm việc * man-day của BA) + …(3 bên còn lại)…]*1.1

Hệ số 1.1 ở cuối tương đương với 10% trên tổng chi phí, đó là chi phí phát sinh mà mình dự tính, có thể lớn hoặc nhỏ hơn tuỳ độ rủi ro của dự án.

Chú ý: Đối với đội Dev, lương mỗi người sẽ khác nhau tuỳ vào senior hay junior mà man-day sẽ khác nhau.

Đó là chi phí về con người (chi phí không cố định)

Về chi phí cố định sẽ bao gồm những thứ liên quan đến dự án như hosting, domain, ssl certificate, license của các phần mềm cần dùng trên server…

Cộng chi phí cố định và không cố định ta sẽ có chi phí dự tính cho 1 dự án.

Tuỳ quy mô dự án mà ta có thể kết hợp ông BA và PO và PM, lúc đó chỉ có PM và Dev.

Đó là các kinh nghiệm của mình khi đi làm cty, có thể có những mô hình khác.

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?