Chỉ học tiếng Anh qua các từ vựng lập trinh thôi được không? Bằng cấp ngôn ngữ sử dụng chủ yếu là tiếng Nhật có ổn không?

em chào anh chị ạ, em đang la sinh viên ngành CNTT, tiếng Anh của em ở thời điểm hiện tại chỉ ở mức trung bình khá thôi , em giờ đang có dự định chỉ học tiếng Anh qua các từ vựng lập trinh thôi được không ạ? còn bằng cấp ngôn ngữ chủ yếu em sử dụng tiếng Nhật ,như thế có ổn k ạ? em có cân nhất thiết học sâu Tiếng Anh kiểu như phát âm hay học ngữ pháp cách đặt câu gì đó ko ạ?

Học theo nhu cầu thôi, cảm thấy cần thì học, không cần thì thôi

4 Likes

Như @kisuluoibieng, cậu nên học nếu cậu thấy cần thiết.
Cậu cần tiếng Anh để đọc tài liệu kỹ thuật. Tuy nhiên, nếu cậu đã biết tiếng Nhật, cậu có thể cân nhắc skip tiếng Anh (dù tớ không khuyến khích), vì:

• Tài liệu tiếng Nhật trong ngành IT rất dồi dào.
    Các công ty lớn đều viết manual tiếng Nhật cho sản phẩm của họ. Ngoài ra, có rất nhiều người Nhật dịch sách tiếng Anh qua sách tiếng Nhật, nên cậu sẽ tương đối dễ dàng tiếp cận với tài liệu ngành IT.
    Tớ biết nhiều kỹ sư Nhật không biết tiếng Anh lắm :smile: Họ vẫn làm được tốt công việc của họ, nên tớ nghĩ cậu sẽ xoay sở được nếu chỉ có tiếng Nhật và một ít từ vựng tiếng Anh.
  • Các tài liệu dành cho người mới bắt đầu của Nhật rất dễ hiểu.
    Họ viết rất chi tiết và thường có hình ảnh đi kèm.
  • Các phần mềm lớn đều có giao diện tiếng Nhật.
  • Cậu có thể dùng quiita thay cho Stackoverflow.

Vậy nên, cậu có lẽ gần như không phải động vào tiếng Anh mấy nếu như cậu giỏi tiếng Nhật.

Tuy nhiên, cậu cũng sẽ gặp phải rất nhiều rắc rối để phát triển xa hơn.

• Tài liệu tiếng Nhật cho các topic advance thường hiếm.
    Khi đó, cậu nên đọc tài liệu hay sách tiếng Anh.
  • Các công nghệ mới cần thời gian để offer tiếng Nhật.
    Cậu sẽ phải chờ ai đó dịch giúp cậu, rồi mới đọc được.
  • Cậu sẽ phải dùng Quiita thay cho StackOverflow :smile:

Đó là phân tích cơ bản. Lựa chọn là ở cậu :smile:

Hope it helps!

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?