Chỉ có chứng chỉ và bằng cao đẳng thì xin việc có dễ ko

Hôm nay e vừa nhận được giấy báo kết quả là e đủ điều kiện xét tốt nghiệp trường bkacad , nhưng em tìm hiểu qua thì thấy tốt nghiệp trường em sẽ có được

• bằng kỹ sư thực hành
  • chứng chỉ hoàn thành chương trình đào tạo lập trình viên quốc tế
  • chứng chỉ programming in c#
  • Chứng chỉ developing asp.net
    Ko biết nếu chỉ có chứng chỉ trên mà ko có bằng đại học thì xin việc có được ko nhỉ
    Và nên học theo trên hay học đại học

ngành này cần năng lực. Đừng quan trọng hóa vấn đề cần có bằng đại học.
dĩ nhiên em có bằng đại học thì có thể thăng tiến dễ dàng hơn.

2 Likes

Nếu được bạn nên theo học đại học. Quá trình học đại học khá dài 4-5 năm. Nhưng nó sẽ không vô bổ đâu.
Còn những chứng chỉ bạn nói ở trên bạn đều có thể đi học ở các trung tâm đề lấy chứng chỉ hoặc tự học để có kỹ năng (Chưa kể có những trang web cho bạn thi lấy chứng chỉ online nữa). Hãy đi (tự) học thêm ngay năm 1, đừng dồn lại đến năm 3-4 lúc đó đồ án rồi thực tập có thể đè chết bạn. Tiện nói thì thực tập mà một cơ hội tuyệt vời để tiếp cận với cách một công ty làm việc và cơ hội việc làm.

Trường hợp bạn không thể vào đại học thì hãy xem xét các trường Cao Đẳng. Ví dụ bkacad (không biết đây là CĐ hay gì) hoặc FPT Polytechnic (mình chỉ ví dụ thôi nghe chứ mình ko học trường này nên không đánh giá chất lượng được). Những trường Cao đẳng như vậy thường bỏ qua hoặc giảm tải các phần đại cương, lý thuyết mà tập trung vào các kỹ năng có thể làm việc nhiều hơn.
Chọn trường nào thì cũng đừng quên tự học. Phí 1 ngày thì sau này sẽ hối tiếc (như mình vậy :grin:)

Cuối cùng đừng quên tiếng anh, rất quan trọng. :ok_hand:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?