Chỉ cách vẽ sơ đồ Use Case cho bài tập

Bác nào biết vẽ chỉ em với :frowning:

bạn đã biết/học về sơ đồ use case chưa? và học được gì
bạn đã từng vẽ bất kì sơ đồ use case nào chưa? hoặc bạn đã đọc hiểu được sơ đồ use case nào chưa?

5 Likes

Em đọc cách vẽ sơ đồ use case rồi ạ, nhưng không hiểu lắm. Em có tham khảo một số sơ đồ use case rồi ạ nhưng bài này em thấy nó không có đặc tả cụ thể nên rất khó để vẽ

user case thì có gì? ai - thực hiện thao tác gì
trong đề bài đã nói rõ đối tượng sử dụng gồm những ai và từng đối tượng thì sử dụng thao tác gì
mình không hiểu bạn còn chưa rõ điều gì, ít nhất cũng nên có gì đó show ra để mọi người sửa cho bạn

5 Likes

Bạn hiểu tới đâu vẽ lên tới đó và đưa lên đây để người khác biết bạn hổng chỗ nào mà gỡ giúp nhé. Chứ không thể hỏi một cách mơ hồ như vầy được đâu. Đó không phải là cách học của người lớn mà là cách của một bé học sinh đang ăn vạ gia sư vì bài tập về nhà nhưng ở trường thì không nghe thầy cô giảng.

5 Likes

Em làm được như vậy rồi, không biết mọi người có đóng góp gì thêm không ạ. Có thì chỉ em với, em cảm ơn lời khuyên từ mọi người ạ!!

1 Like

này cũng đại khái rồi
bạn cần thay đổi mô tả cho đúng, sv được phép “thêm xoá khoá học”?

2 Likes

Tại đề bài nó bảo cho sinh viên “thêm” hoặc bỏ khoá học ấy ạ!

Bạn nên đọc đề nghiêm túc hơn
Xóa khóa học ra khỏi lịch học với xóa khóa học nó khác nhau

2 Likes

Ơ, đúng rồi, em không để ý nhờ :frowning: em cảm ơn bác nhé

Nên suy nghĩ xem có use case nào trùng nhau, có thể gộp được không?
Ví dụ: “Hiển thị danh sách khóa học” với “Kiểm tra các khóa học hiện có” ?

2 Likes

Tớ có vài điểm góp ý cho use case diagram của cậu:

1. Cậu nên sử dụng use-case package để gom các cụm use-case. Ví dụ: các chức năng thêm, sửa, xóa, duyệt khóa học nên được gom thành 1 package.
    Cậu cũng có thể vẽ nhiều use-case diagram thay vì một use-case diagram to như thế này. 1 use-case diagram chỉ có các package, rồi dùng các use-case diagram con để thể hiện chi tiết từng package, là một ý không tồi.
  2. Cậu không có chức năng login? Tương tự với các chức năng liên quan tới quản lý người dùng, tiền học phí?
  3. “Xóa sinh viên chưa nộp học phí” không phải tính năng tốt. Làm thế nào cậu đòi học phí, sau khi cậu đã xóa rồi? :smile:
  4. “Giới hạn số SV 1 khóa học” nên là tính năng phụ thuộc cho các tính năng tạo khóa học (hoặc cậu gộp nó luôn vào tính năng tạo/edit khóa học là tốt nhất, vì “số SV từng khóa học” là thuộc tính của “khóa học”).
  5. “Đăng ký ít hơn số khóa học tối đa” không phải tính năng. Nó là logic của tính năng đăng ký khóa học.
  6. Ở use case liên quan tới Sinh viên, “đăng ký khóa học” và “hủy đăng ký khóa học” sẽ là tên use case tốt hơn “thêm/xóa khóa học”.

Đó là góp ý sơ bộ. Cậu tham khảo nhé!

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?