Chênh vênh tuổi 27

Em năm nay 27tuoi đã tốt nghiệp ngành CNSH. sau khi ra trường e không làm đúng ngành, mà làm các cv như: phụ tá nha khoa, sale và hiện tại đang làm CSKH. Hiện tại e muốn học thêm 1 ngành nghề gì đó cho bản thân để có thể làm khi cty cắt giảm nhân sự hoặc khi nghỉ hưu hưu. Em đang quan tâm 1 số ngành như: kế toán, hlv yoga, dược sĩ, học bếp bánh. Nhờ anh/chị cho em lời khuyên, em cảm ơn!

Tại sao lại không làm đúng ngành nghề? mấy ngành kia so với ngành bạn học có gì hơn? lý do gì để làm mấy ngành kia mà không làm đúng ngành?

4 nghề này có đặc điểm hoàn toàn khác nhau

• Kế toán: làm giờ hành chính, làm văn phòng, cần tỉ mỉ, công việc nhàm chán
  • hlv yoga: làm giờ dịch vụ, thu nhập không ổn định
  • dược sĩ:
    * nếu mở/làm tiệm thuốc: cần nhạy kinh doanh, làm cả tuần không ngày nghỉ
    * nếu làm trình dược viên, sale dược: cần kỹ năng sale, làm giờ hành chính
  • làm bếp/bánh: làm giờ dịch vụ, làm cả tuần, cần năng khiếu và siêng năng (có thể thức khuya dậy sớm)

Bạn cảm thấy bản thân mình thuộc kiểu người nào? Mong muốn cuộc sống ổn định đều đều hay thử thách? Có bị ràng buộc tài chính gia đình không? Bạn cảm thấy mình có thể làm công việc đó liên tục trong 10 năm nữa không?
Với công việc hiện của bạn(sale, CSKH) thì mình thấy chuyển qua Trình dược viên là có nhiều điểm tương đồng nhất. Tuy nhiên bạn nghĩ sao nếu thử bán hàng online các sản phẩm về sức khỏe, sắc đẹp? :smiley:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?