Chai pin khi sử dụng laptop?

Continuing the discussion from Bao lâu bạn tắt máy một lần?:

không rõ vụ này :smile:, cơ mà chai thì thay thôi

1 Like

À, sau mấy năm dùng laptop thì em để ý (và đọc trên mạng) thấy là nếu mình cắm sạc liên tục thì nó sẽ mau chai pin. Nên nếu mà anh gập máy lại tức là vẫn cắm sạc? Như vậy nó mau chai pin lắm.

Pin chai là do nó bị nóng liên tục. Mà thực ra anh nói cũng đúng

:+1:

Ủa vậy là cắm sạc liên tục sẽ chai pin hả anh? Em nghe nói pin thế hệ mới có chức năng tự ngắt khi đầy và chuyển qua dùng nguồn ngoài. Em toàn cắm chết 1 chỗ. Không tháo pin ra luôn sợ cúp điện đang làm gì đó thì toi.

Vấn đề là khi em tắt máy, em nên tắt nguồn thì nó sẽ không bị chai pin không cần thiết. Em càng dùng thì nó càng chai. Kể cả em không bao giờ xài pin nhưng mà em cắm sạc xài hoài thì pin cũng chai vậy?

Vấn đề là anh @laptrinhio chả bao giờ tắt máy mà chỉ gập xuống => vẫn cắm sạc lúc không sử dụng => thời gian cắm sạc nhiều => chai.

Không nên tháo pin ra làm gì.

1 Like

À, em thì cứ không dùng là tắt chứ không gập máy hay chuyển qua sleep gì cả.

Nhớ ngắt nguồn :laughing: Anh dùng lap cũng tắt thường xuyên. Còn máy bàn thì để luôn để làm việc bất cứ lúc nào.

Ngắt luôn nguồn điện đó hả anh? Em thì tắt nhưng dây sạc điện vẫn cắm vào, có sao không anh. Giờ mỗi lần tắt là phải rút dây ra rồi khi bật lên cắm dây vào à?

Tắt nguồn thôi, ko cần rút dây cắm đâu :slight_smile:

1 Like

:slight_smile: Tớ 1 ngày tắt 1 lần mà cũng vẫn bị chai pin này, còn khi dùng thì cứ cắm liên tục ở máy thôi.

1 Like

:slight_smile: sao em nghe nói có loại pin mới hình như tự ngắt khi sạc đầy mà anh ?

Chai pin là do nó bị nóng chứ không phải do điện chạy qua :slight_smile:

Máy em HP mới mua được hơn 1 năm, lúc đầu em ngồi 5h mới phải sạc pin một lần, giờ chỉ được gần 2h nữa. E thường xuyên cắm sạc khi dùng mà không tháo pin. :frowning:

Cắm sạc khi dùng là bình thường mà. Quan trọng là đi ngủ, tắt máy, có rút sạc ra không?

Thường thì tắt máy e rút ra cất lap vào balo để sáng đi luôn :slight_smile: Cũng có thời gian toàn cho ngủ đông, ko tắt máy

Với mức độ chai pin vậy chắc là em sử dụng lap nhiều, trong lúc sử dụng, mặc dù cắm sạc nhưng điện đi qua làm nóng pin. Gây chai.

2 Likes

Thời buổi này mà còn sợ chai pin nữa :3.

1 Like

Khi lần đầu tiên sở hữu laptop chúng ta hay quan tâm vấn đề đó, nhưng khi dùng cái laptop thư 2 thì chai pin hay không , không quan trọng nữa chỉ tốn thời gian cho máy cái suy nghĩ đó nên để thời gian làm những chuyện khác :smile:

3 Likes

Mà lâu lâu vác ra ngoài nó hơi phiền, nhưng mà giờ cũng không quan trọng nữa thật :smiley:

1 Like

Klq: nhưng mà khoe chút :slight_smile: laptop mình mới mua sài được 5h qua 1 năm sử dụng pin chai 23% dùng được hơn 5h :slight_smile: có gì đó k ổn :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?