Cần tư vấn về các kiến thức để làm một đồ án web nhỏ

Chuyện là như vầy, em có một thằng bạn mê lập trình web, và nó nhờ em hỏi là nếu mình muốn làm một project nho nhỏ hoặc cỡ vừa về web thì cần trang bị cho mình những kỹ năng cũng như kiến thức nào ạ ? :slight_smile: Chỉ là nho nhỏ hoặc cỡ vừa thôi ạ.

1 Like

Vừa làm vừa học đi em :slight_smile: Cần gì phải chuẩn bị.

Nhóm em đã định hình dự án là sẽ làm gì chưa?

1 Like

Định làm bằng ngokn ngữ gì? Đã có nền tảng chưa? Còn web thì làm kiểu gì nó cũng chạy

2 Likes

Cần trang bị những kiến thức này nếu như theo PHP:
HTML(HTML5)
CSS(CSS3)
Javascript (JQuery,Ajax)
PHP & MySQL
Photoshop
1 mô hình như MVC
Tìm hiểu một Framework PHP như CodeIgniter, Cake, Zend …
Tìm hiểu một CSM PHP như WordPress, Joomla …
Tìm hiểu ứng dụng kỹ thuật mới vào web như Responsive …

1 Like

Học thử ruby on rails đi bạn, dạy nhau học, twitter làm bằng rails á :smile:

1 Like

Dự án nhóm thì chưa có anh ơi :slight_smile: cơ mà bọn em định lên freelancer xem cái project nào nhỏ nhỏ mà vừa sức không để làm thử ạ.

dạ thằng bạn em đang học Php với JavaScript :slight_smile: , bọn em định vừa học vừa tìm mấy cái project nhỏ nhỏ để làm lấy kinh nghiệm

Vậy là không học ruby à, buồn hết sức :sob:

1 Like

:slight_smile: đang học python với Java, khi nào xong 2 cái đó rồi em sẽ tìm thêm ngôn ngữ mới để học, Cũng có thể sẽ học ruby :slight_smile: ,

2 Likes

http://web.stanford.edu/class/cs142/cgi-bin/lectures.php
Nếu bạn có ý định học ruby thì có nguyên tài liệu của stanford nè. Đa số các trường đại học lớn hiện nay nếu dạy về web thì dạy ruby (Stanford, UC Berkely) hoặc python (MIT, CMU) chứ ít ai dạy php lắm :p.

2 Likes

Vậy thì kêu thằng bạn học luôn 1 framework đi. Ví dụ Laravel chẳng hạn :slight_smile: . Với lại tham gia forum của mình hen. Chuyên về lập trình web

2 Likes

:slight_smile: em sẽ nói với nó, :slight_smile:

:slight_smile: để đem về ngâm cứu thử :slight_smile: .

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?