Cần nhận xét về cách sử dụng git

Đây là một repository của mình.

Cách làm của mình như sau.

• Tạo ra 3 branch: master, develop (test thử một số thay đổi, nếu ok thì merge vào master), fixbug (dùng fix các bug đã biết).
  • Khi merge code từ fixbug, develop vào master thì mình dùng git merge --no-ff, còn để update thay đổi của master vào branch khác thì mình dùng git rebase master.
  • Bên cạnh đó mình cũng tạo một số branch cho từng tính năng, ví dụ control/Slider để thêm một control. Khi xong thì merge vào master và xóa branch đi.

Mình vừa mới học git thời gian gần đây, và theo một số nguồn trên mạng mình học thì cách làm cơ bản là vậy. Vì mình chưa có kinh nghiệm thực tế với git, nên không biết cách mình làm có đúng hay không, và có cần cải thiện gì không.

1 Like

Cũng tùy vào rule team bạn như thế nào nữa?
Nhưng để dễ manage hơn thì chỗ branch dev sẽ chia nhiều branch con theo feature: dev-login-screen, dev-setting-screen, dev-purchasing-discount, etc, tương tự với figbux.
Làm như vậy vì team(2 members and above) nếu cứ làm directly vào dev thì sẽ conflict rất nhiều.

4 Likes

Cảm ơn lời khuyên của bạn, mình xin ghi nhận. Project này mình làm 1 mình thôi, thêm nữa tính năng cũng không có gì quá phức tạp nên ít khi có conflict.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?