Cần lời khuyên về học từ vựng không nhớ hết các nghĩa và vấn đề về nói tiếng Anh

Xin chào mọi người,em muốn xin lời khuyên về 2 vấn đề ạ

em đang học từ vựng Tiếng Anh theo cách học qua hình vẽ và đa số theo định nghĩa Ta (vì nhiều từ khá trừu tượng,khó thể hiện bằng hình vẽ). Khi ôn lại từ em ko nhớ đc hết các nghĩa của từ (1 từ có nhiều nghĩa), mặc dù học nhiều lần

khi nói TA thì trong đầu luôn phải sắp xếp nên dùng từ nào,có đúng ngữ pháp ko,từ này nghĩa ntn (vì trước đó em luôn học theo cách dịch sang Tiếng Việt thành quen luôn),em muốn nói tự nhiên hơn, khi nói ko cần suy nghĩ những thứ trên ạ

Mọi người thấy em nên khắc phục 2 vấn đề này thế nào ạ??

Với mỗi nét nghĩa bạn tìm câu ví dụ tương ứng.

3 Likes

mk cảm ơn nha,đúng là mk cũng ko lấy vd khi học từ

đọc báo nước ngoài đi bạn: BBC, CNN, … đọc nhiều sẽ quen. Với lại mình thấy cách học tiếng Anh qua hình ảnh chỉ có tác dụng với danh từ thôi, chứ động từ, tính từ học qua hình ảnh sẽ rối thêm.

3 Likes

Cậu nên đặt câu như @rogp10 đề cập.
Ngoài ra, ngôn ngữ là thứ “sống”, để cậu tích lũy được từ vựng, tớ khuyên cậu nên tích lũy từ các hoạt động trong cuộc sống. Ví dụ:

• Nghiên cứu thêm tài liệu tiếng Anh về chủ đề mà cậu đang học từ mới, có thể là bài báo nào đó.
    Khi đọc, cậu có thể tra lại từ mà cậu quên. Lặp đi vài lần là cậu sẽ nhớ.
  • Cậu có thể nhớ một cách logic dựa trên những từ khác/câu chuyện đằng sau. Ví dụ: cậu gặp khó khăn khi phân biệt June/July? Nếu cậu biết tháng 7 là tháng sinh của Julius Ceasar, và tháng đó được đặt theo tên ông ấy, thì cậu sẽ không bao giờ quên.
  • Làm mọi thứ bằng tiếng Anh.
    Cậu có thể chuyển hết ngôn ngữ web/máy tính/điện thoại sang tiếng Anh.
    Khi làm bất cứ thứ gì (học tập, tìm hiểu thêm kiến thức mới về chủ đề nào đó), thử search bằng tiếng Anh xem. Khi xem phim, nghe nhạc, cậu có thể nghe tiếng Anh.
    Ban đầu, cậu sẽ tốn thời gian, nhưng rồi cậu sẽ thấy hiệu quả rõ rệt.

Cậu có thể lựa chọn phương pháp phù hợp với cậu.

Tớ đoán là cậu đang thiếu luyện tập kỹ năng nghe/nói.
Ở giai đoạn đầu, ai cũng sẽ gặp vấn đề như vậy. Cậu chỉ cần luyện tập nhiều hơn thôi.
Để cậu nói tự nhiên hơn, cậu nên thử học shadowing xem. Xem phim/nghe nhạc, và bắt chước các cụm từ nào lặp đi lặp lại nhiều lần trong phim ảnh.
Cậu cũng nên kiếm các nhóm bạn nước ngoài, chat hoặc video call với họ, hoặc thậm chí gặp off-line với họ. Khi giao tiếp, hỏi họ bất cứ thứ gì cậu không hiểu, hay nhờ họ lặp lại phát âm của từ mà cậu nghĩ cậu đã phát âm sai. Việc đó sẽ rất có ích cho cậu.
Nếu cậu sử dụng tiếng Anh intensively như vậy, khoảng vài tháng sau, kỹ năng nghe/nói của cậu sẽ được cải thiện rõ rệt.

Có người đã từng nói với tớ: “tiếng Anh là ngôn ngữ dễ học nhất thời đại này”. Tớ đồng ý với điều đó, vì cậu có thể làm mọi thứ bằng tiếng Anh, gặp vô số tài liệu có hỗ trợ tiếng Anh ở bất cứ đâu. Vậy nên, thử xem xét nhé! :smile:

7 Likes

cảm ơn cậu đã cho tớ nhiều lời khuyên như vậy,tớ sẽ áp dụng học theo ,cảm ơn nhiều nha

2 Likes

mk sẽ bắt đầu đọc báo ,cảm ơn vì lời khuyên nha

2 Likes

Vấn đề thứ nhất: quên từ vựng, em có thể dùng phần mềm flashcard Anki để học từ, nó có chức năng nhắc quãng (space repetition) rất hiệu quả để nhớ các kiến thức mới.
Mặt sau card em có thể vẽ kiểu sơ đồ tư duy các nghĩa của từ càng tốt.

Vấn đề thứ hai: Em nên chuyển sang chế độ học kiểu raw input. Tức là nghe nhiều, xem nhiều phim ảnh, tin tức, podcast tiếng Anh.
Bỏ qua hẳn việc dịch sang tiếng Việt, nhiều khi chấp nhận mình không hiểu 100% nội dung.
Não người rất giỏi trong việc đoán và thích nghi ngôn ngữ.
Nếu em ép nó phải nhớ những gì trừu tượng, khô cứng sẽ ko hiệu quả.
Kể cả có nhớ cũng rất khó sử dụng vì từ vựng không được liên kết với nhau
Nhiều người học ngoại ngữ chính quy bằng cấp xịn, nhưng giao tiếp không trôi chảy bằng người lao động xuất khẩu cũng vì lý do này.

2 Likes

Mình nghĩ khi bạn tra oxford thì đừng bao giờ kéo xuống để học hết tất cả các nghĩa của 1 từ(nếu nó có nhiều hơn 2-3 nghĩa) .Mà hãy học nghĩa nằm trong câu bạn đang dịch .Bạn không cần lo là sẽ sót nghĩa ,vì nếu nghĩa của từ đó phổ biến và được dùng nhiều thì bạn sẽ gặp nó trong tương lai .

3 Likes

Đọc nhiều nghe nhiều, tập nói nhiều mỗi ngày liên tục 1 2 3 năm nhé.

1 Like

Mình cũng gặp tình trạng tương tự, thanks bạn nhiều

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?