Cần giúp về thiết kế database

Chào các bác tình hình là em đang thiết kế phần mềm quản lí lịch học của sinh viên và giáo viên thì đến đoạn thiết kế bảng user để sau này authenication thì em hơi bỡ ngỡ k biết bt chuyển hóa lược đồ này thành bảng như thế nào ạ . Mong các bác giúp đỡ
(Em đang tính Cho user có cả ID của Student và Instructor nhưng chỉ đc 1 trong hai cái có giá trị vì 1 User chỉ có thế là Student hoặc là Instrurctor cơ mà vẫn k bt solution này có tối ưu k ạ)
image

Ai là người vẽ ra cái lượt đồ trên?

1 Like

dạ e mới học nên vẽ ra có j sai a bảo ạ

nếu là bạn vẽ thì bạn có hiểu cái bạn vẽ hay không?
hay nói cách khác là bạn đã suy nghĩ như thế nào để vẽ ra cái diagram đó?

1 Like

dạ em đang nghĩ theo hướng kế thừa student và teacher là sub của user

Trông có vẻ không ổn cậu ạ.

• Student với Instructor có đa số các trường giống nhau. Điều nảy có nghĩa cậu có thể gộp 2 thực thể đó lại (bỏ Specialization đi - tớ không hiểu ý nghĩa của nó lắm - là cậu có thể gộp tất cả 3 entities thành User).
  • Làm thế nào để biết Student thuộc lớp nào, và Instructor thuộc department nào?
  • Rollnumber là gì thế cậu?

Nếu cậu gộp cả 3 lại thành entity User, đó là bảng duy nhất của cậu, với tất cả các thuộc tính là các trường trong bảng.

2 Likes

Thay vì ngồi mò từ con số 0, bạn hãy lên github, download source code 1 cái ERP/CRM nào đó có nhiều sao, về cài thử coi nó chạy ra sao, rồi sau đó ngồi nghiên cứu cái database của nó.

Như vậy thì sẽ học được nhiều thứ hơn một cách bài bản

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?