Cần giúp chia thì quá khứ đơn hay hiện tai hoàn thành

Jenny and Peggy…their brother. (not/help)
Câu này đáp án là did not help. Mình xem cái bài hướng dẫn chia thì bảo là hành động đã xãy ra và không có ghi thời gian xác định hoặc ghi chung chung thì dùng hiện tại hoàn thành. nhưng đáp án là quá khứ đơn. Vậy nó thuộc cái nào vậy ạ

Cái này là của quá khứ đơn chứ.

HTHT là những việc xảy ra trong quá khứ nhưng có ảnh hưởng đến hiện tại (có thể kéo dài đến hiện tại, gọi chung là ảnh hưởng)

1 Like

John (has traveled hay traveled ạ) around the world. vậy câu này thì như nào ạ và thế nào được xem là ảnh hưởng đến hiện tại. Em đang khó hiểu về vấn đề này

traveled thôi, vì nó không xác định.

1 Like

Hi bạn, thay vì tập trung vào ngữ pháp bạn hãy suy nghĩ theo ngữ nghĩa là
Jenny n Peggy didn’t help their brother
nghĩa là J và P đã không giúp anh tụi nó
Jenny n Peggy haven’t helped their brother
nghĩa là J và P vẫn chưa giúp anh tụi nó

theo bạn, câu nào nghe hợp tai hơn?

nên tuỳ vào tình huống để dùng câu sao cho có nghĩa thích hợp vẫn hơn việc luôn áp dụng các thì bạn nhé

mong là câu trả lời của mình giúp đc bạn

2 Likes

Mình hay nhớ đơn giản:

• Thời hiện tại hoàn thành: tức là hành động trong quá khứ, kết quả mà do hành động đó tạo ra thì vẫn y nguyên đến hiện tại;
  • Thời quá khứ: chỉ đơn giản là… quá khứ, một cách chung chung.
2 Likes

US Quá khứ
UK Hiện tại hoàn thành

giải thích theo cách của thớt chỉ áp dụng bên UK thôi nhé

2 Likes

Người ta đang học tiếng Anh, có học tiếng Mỹ đâu :D. Cứ đúng ngữ pháp tiếng Anh thì Mỹ chấp nhận, đơn giản là Mỹ đề cao TOEFL nhưng IELTS lại là cái mà người ta dễ chấp nhận hơn.

Historical Reason. Lý do sâu xa từ đợt cải cách của Bộ giáo dục thay SGK từ khoảng năm 2003 gì ấy, sinh ra 2 thế hệ. 8x học theo sách cũ, theo giáo trình UK. 9x thì theo sách mới, theo US. Một số giáo viên hồi đó mới dạy hay bị trộn lẫn giữa UK và US, nên học sinh tiếp thu theo cả 2 luôn.

Do đó việc thớt nhầm lẫn là đương nhiên.

Chỉ có tiếng Anh thôi nhé, không có tiếng Mỹ hay tiếng Úc hay tiếng …

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?