Cần định hướng nên chọn con đường nào

Các bác cho em đính hướng và các bước nên học cái gì với ạ.
Em chuẩn bị sang năm 2 rôi , thì ở trường khi đi thực tập xong sẽ chọn chuyên nghành hẹp :

• Lập trình nhúng (Bây h chưa thịnh hành , ít người theo , sv trg e cũng ít ng theo)
  • Japan software (là kĩ sư cầu nối giữa VIệt Nam và JP , ngành này bây h đang hót , thiếu nhân lực
    , yêu cầu nhật N2 , code không cần chuyên sâu , mỗi thứ biết 1 tí để giải thích cho bọn nhật)
  • Lập trình chuyên sâu (em nghĩ e sẽ chọn java , nhưng java có nhiều loại không biết chọn cái gì mobile , web …)

–> E là 1 thằng đầu óc lập trình kém , tư duy kém , các bác cho em định hướng nên chọn cái nào với ạ , và các bước học nó

Đầu óc lập trình kém với tư duy kém thì chả làm được gì đâu em ạh. Ráng rèn luyện 2 cái đấy + tự tin lên rồi muốn làm gì thì làm nhé :smiley:

2 Likes

Lập trình kém -> có thể chấp nhận, nhưng đừng bao giờ nói mình có tư duy kém, chỉ là do bạn đặt cái tư duy của mình không đúng chỗ. Nếu như ban có tư duy về ngoại ngữ thì chuyển sang kĩ sư cầu nối xem sao. Đây chỉ là ý kiến của mình, còn quyết định cho cuộc đời bản thân là do bạn. :slight_smile:

kĩ sư cầu nối thì e không dám chắc học đc nhật nó đòi hỏi bằng n2 , e hỏi mấy a khóa trên baaaor về sau toàn học tiếng nhật code ít , mấy ông bảo học cũng thấy nản

Thế sang năm 2 rồi, bạn có biết điểm mạnh của mình là gì không ?

mình rèn luyện hai cái này bằng cách j hả anh ? :sweat_smile:

Nếu bạn cứ kiểu nghe “Mấy ổng bảo…”, “Người ta nói…” thì bạn khó có được thành công trong nghề, cũng như trong cuộc sống.

1 Like

Đi code thuê nhé em!!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?