Cần chỉ dẫn định hướng lập trình nhúng

Recommend 1 cuốn sách cấu trúc dữ liệu giải thuật cho mình với…
Mình học bên điện, mới học C cơ bản… mấy cái giải thuật gì đó chưa rõ // tks bạn

Môn cấu trúc dữ liệu vài giải thuật là môn bên khoa máy tính, bên điện hoàn toàn không dạy bạn nhé. Trong khi bạn học C, khi bạn giải quyết xong một bài toán, thì bạn đã dùng giải thuật của chính mình rồi đấy. Tiếp theo bạn phải đi tối ưu giải thuật đó. Sao cho tốn ít bộ nhớ nhất (nghĩa là chạy nhanh nhất), mình học nhúng nên bộ nhớ là cái giới hạn, rất quan trọng. Bởi vì một bài toán thì có rất nhiều cách để giải quyết.
https://projecteuler.net/archives
Trong trang này có rất nhiều bài tập, bạn thử làm xem, từ dễ đến khó, khi bạn làm xong thì bạn tải cái file PDF về lời giải của họ về, xem giải thuật của họ thế nào. Lời giải của họ rất bá, tốt rất ít bộ nhớ.

Sách thì trên mạng có rất nhiều : bạn có thể search với từ khóa: cấu trúc dữ liệu và giải thuật, tối ưu thuật toán, Data Structure and Algorithms. Bạn có thể ra mấy chổ mua giáo trình Bách Khoa hay Khoa học tự nhiên gì đó, nhiều lắm!
À còn nữa: bạn phải học con trỏ cho thật bá nhé, đi phỏng vấn người ta toàn hỏi con trỏ không à :slight_smile:

4 Likes

Bạn học CNTT à … sao bá đạo quá vậy, vô cái link thấy ghê vl… thank bạn nhé

Mình cũng học nhúng luôn, nhưng mình thích công nghệ thông tin. :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?