Cải tiến DNH thế nào đây?

Thực ra mình thích chức năng auto chọn category dựa trên những gì người hỏi viết cơ -.-.
Cơ mà khó, trang web public cho thiện hạ xem thì sai sót là bình thường.
Mỗi ngày mấy chục bài viết, 1 bài quên này quên nọ cũng chả sao. Hệ thống tự hạn chế được thì tốt.
Đang nói web public nhé.
Chứ web internal. Thằng nhập sai bị chửi cho sm. Tuyển anh vào làm, người có trình độ, mà đi nhập sai này nọ linh tinh. cho nên hệ thông internal anh làm it validation lắm, người sử dụng cũng cẩn thận lắm cơ -.-

6 Likes

Ca này hơi khó bạn ah, người viết đôi khi còn không biết chọn Category nào :slight_smile:

2 Likes

Mình đồng ý với ý kiến của bạn Saka với giao diện tạo topic có phần hơi giống comment. Thiết nghĩ nếu có thể customize là được thì mình xin đề xuất 1 cái label phía trên chỗ chọn tag và nêu 1 vài lý do cơ bản vì sao phải set up tag cho topic (font chữ nhỏ hơn label) để tăng tính Usability cho người dùng, có thể nhắc nhở người dùng nếu họ nhấn nút tạo topic nhưng chưa chọn tag

4 Likes

Những ai đăng 20 bài đầy đủ category mà bài thứ 21 mà quên category thì đều được mod/leader/regular nhớ và không nhắc nhở. Đã đăng đến 20 bài thì cũng phải biết luật ở DNH rồi.

Còn nếu ai không thêm category từ đầu hoặc không thêm category quá nhiều lần thì mới bị nhắc nhở.

2 Likes

Ý mình là nếu Member ko chọn category thì hiện lên hẳn một cái PopUp nhắc nhớ ý

3 Likes

Ý kiến của bạn mới có một chiều. Tại sao không phải là do các newbie quá lười đọc Rule nên mới vậy. Mình đồng tình tình với ý kiến của bạn @SakaDream là phần Category vẫn còn chưa nổi bật lắm, nhưng nếu bạn chịu khó đọc Rule 1 lần thì cũng sẽ biết mà :slight_smile: Còn nếu theo ý kiến kiểu 1 chiều như vậy thì chẳng mấy chốc Daynhauhoc sẽ bị loạn bởi một số thành phần ko đọc Rule, bố đời, … :slight_smile:

8 Likes

Ý kiến của bạn @Nguyen_Duc_Hoang1 rất hay, mình ủng hộ. Việc yêu cầu newbie đọc luật là đúng, tuy nhiên nếu có thể yêu cầu người dùng chọn category ngay từ lúc tạo bài sẽ hạn chế một chút tốn sức lao động của admin, mod và regular. Việc để cho newbie làm sai rồi mất công nhắc nhở, sau vài lần không được thì tạm khoá tài khoản, hình thức nó giống như là “bẫy hành chính” vậy.

Có điều, bạn @Nguyen_Duc_Hoang1 cần suy nghĩ kỹ cách sử dụng luận điểm, dẫn chứng. Không có chuyện “thường xuyên” và “thỉnh thoảng” bị xử lý như nhau, vì còn có “nhắc nhở”. Bản thân bạn “thỉnh thoảng” mới vi phạm, thế đã bị xử lý bao giờ chưa?

Người dùng thì không nên dùng từ “chuyên nghiệp”, chẳng có cái nghiệp nào gọi là “người dùng” cả, người dùng thân thiết, người dùng thường xuyên nghe hợp lý hơn. Nếu bạn đã tham gia diễn đàn với thời gian và mật độ đủ lớn, mình nghĩ chẳng có chuyện bạn “thường xuyên” đăng sai đâu.

[spoiler]Còn bạn @ezly
:joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy:
“Mình tham gia diễn đàn đã lâu” ⇨ Ban hết mấy cái clone rác cho nhẹ server
:joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy:
Mình chả biết bạn giỏi hơn @anon10709737 ở chỗ nào, ngoại trừ việc bạn chưa giúp ích gì cho diễn đàn, spam một cái comment off topic, đăng một bài tư vấn mua điện thoại trong khi việc đó chỉ cần đăng trên fb là được, việc hỏi ở đây chỉ cho thấy bạn chẳng hiểu gì về diễn đàn, không phân loại được thành viên diễn đàn biết gì, không biết gì, giỏi gì, kém gì. Ý kiến của bạn trong DNH cho đến hiện nay có giá trị bằng 0.

Quay lại với @anon10709737, lần sau em rút kinh nghiệm. Hạn chế việc mỉa mai người khác bằng bất kỳ hành động nào. Việc đó không giúp nâng tầm của em lên, dùng sai cách còn khiến em ăn blademail phải xoá reply lần nữa đấy.[/spoiler]

6 Likes

Nói chung với topic này. Bạn @Nguyen_Duc_Hoang1 có ý kiến đóng góp rất hay. [spoiler]Tiện xin lỗi vì không hiểu ý bạn này[/spoiler]. Nói chung là những lời góp ý này rất là tốt và hầu như muốn diễn đàn lập trình Dạy Nhau Học mãi được phát triển hơn.

3 Likes

Không nên đòi hỏi quá nhiều khi mục tiêu và người dùng của DNH chủ yếu là beginner.
Cấu trúc bài viết nó như một cái mớ bòng bong. Không phù hợp với chức năng tìm kiếm. Mà nói thật là nó không phù hợp với cái chức năng gì.

2 Likes

Để đảm bảo nội dung bài viết trong post đầu tiên em thấy nên thêm 1 bài viết ví dụ mặc định ngẫu nhiên kiểu:

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?