Cài đặt ubuntu khi có nhiều hơn 1 ổ cứng

Mọi người cho mình hỏi, hiện tại máy mình đang có 2 ổ cứng một ổ đang cài đặt sẵn windown rồi, ổ còn lại mình muốn cài đặt thêm 1 hệ điều hành nữa là ubuntu.

Mình đã tạo usb boot rồi, thì cho mình hỏi là có sư khác biệt nào không, vì sau khi mình phân vùng xong, ấn install thì bị lỗi cụ thể chỗ “device for boot loader installation” mình thử cả 2 trường hợp là ổ cứng chưa windown và ổ cứng mới đều không được.

Ví du:

Mình đang cài windown trên disk2, giờ muốn cài thêm ubuntu trên disk 0

Cám ơn mọi người

bạn phải cấu hình để có option khi khởi động lên máy sẽ phải khởi động vào hệ điều hành nào. Và Bị lỗi trên là do lỗi file boot. Bạn tìm hiểu thêm về vần đề này nhé. Gần như có công cụ hết!

Kinh nghiệm là del ổ cần cài ubuntu và gỡ hoặc disable ổ Windows trước khi cài.
Khi cài xong thì cắm/ enable ổ ưindows để 2 ổ không liên quan đến nhau và có thể setup thứ tự boot trong bios.

Nếu để ổ win thì nó sẽ chèn menu boot của ubuntu vào ổ win. Có nghĩa là phải có ổ win mới boot được ubuntu.

2 Likes

cho mình xin key word để tìm hiểm thêm với

Mình cũng chưa dám thử cái enable/disable ổ cứng. Vì lúc đầu mình nghĩ nó không phức tạp thế, còn về mặt ý tưởng thì mình muốn 2 ổ không phụ thuộc vào nhau.

Máy bàn thì nếu không biết thao tác trong bios có thể rút cáp data của ổ windows ra rồi cài. Tắt đi rồi mới rút nhé.

Laptop chắc phải thao tác trong bios.

1 Like

không biết ổ NVMe có khác gì không bạn?

Mình đang dùng bàn

Ko khác gì, disable trong BIOS dễ hơn, keywords thì “disable hard drive in BIOS”

3 Likes

Mình chỉ tìm thấy cái chỗ order priorities này,

mình thử thay cái dòng đầu tiên bằng dòng cuối cùng thì khi không hiện cái ổ cứng cũ nữa, mình cài vào ổ cứng mới và chọn boot loader là ổ cứng này, xong chuyển thự tự ưu tiên của nó lên đầu ở đây

Nhưng vẫn bị lỗi này :slight_smile:

Hi Nobita1.
Với bản Ubuntu mới (UEFI) thì cần tạo phân vùng boot riêng 512M. Nếu chọn cài tự động nó sẽ tự tạo cho bạn nếu cài tay bạn cần tạo phần vùng này thủ công.

2 Likes

do ở đoạn này mình không chắc:

là chọn cái đầu từ có ảnh hưởng đến ổ cứng chưa win không, nên phải chọn something else, nếu tạo phân vùng 512 thì tạo thế nào vậy và tạo ở đâu.

Để lại ổ cài linux và chọn something else.
Sẽ có đến đoạn chọn ổ.
Del hết tất cả các phân vùng đi và format lại.
Chọn format ext4 và ô bên dưới (không nhớ tên) chọn “/”.

2 Likes

cài đấy mình làm rồi mà vẫn bị reboot and select proper boot divice bạn ơi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?