Cài đặt Ubuntu: hiện lên màn hình logo rồi thì tắt nguồn

Tình hình là mình mới học lập trình, muốn cài đặt ubuntu nhưng gặp lỗi ntn,

Cứ hiện lên màn hình này rồi thì tắt nguồn. Ai giúp mình fix với đc ko ạ?

Bạn không có phân vùng nào dành cho Ubuntu nên nó như vậy. Cách làm là bạn sử dụng một chương trình về phân hoạch Partition làm phân vùng cài Ubuntu và một phân vùng nhỏ có kích thước gấp đôi RAM để là swap rồi mới tiến hành cài được. Nếu không biết dùng chương trình chia partition như thế nào thì tự tìm tòi và làm, chứ khó để hướng dẫn lắm, nhầm lẫn một phát là đi tong mọi thứ.

2 Likes

Phân vùng hiện tại của mình ntn? Mình để 50gb cài ubuntu rồi, mình muốn tạo thêm swap nhưng theo chỉ dẫn trên mạng thì chưa đến khúc đó. Giờ phải làm sao ạ?

Boot từ live media dùng ramdisk nên không cần phân vùng có sẵn.

4 Likes

Có một số máy có laptop có 2 card màn hình hoặc chỉ có card màn hình rời cũng gây ra vấn đề. Cho nên, cách xử lý:

Ngay khi bật máy tính có gắn Live USB khởi động Ubuntu thì bấm ngay F6 để chuyển vào chế độ chỉnh sửa thông số boot. Ngay sau F6 bấm chữ e để edit, và thêm nomodeset phía trước quiet splash rồi bấm Enter để boot.

3 Likes

Ok đã qua được bước này rồi bác. Sau đó lại bị ntn

Case này chắc hỏi xem có ai sử dụng Ubuntu gần đó không, tới gặp trực tiếp trợ giúp hoặc ôm máy tới gặp bạn bè/ đồng môn trợ giúp, chứ thấy bắt đầu rắc rối rồi, hướng dẫn qua mạng khó, cái này có khả năng ổ cứng đang trong tình trạng tồn tại bad bit.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?