Cài đặt google-chrome mà không cần root?

cho em hỏi có thể cài đặt google-chrome trên linux mà không có quyền root được không ? em tìm trên mạng thì thấy họ có viết 1 build pack để cài đặt nhưng em cài đặt theo thì bị lỗi ai biết giúp em với ạ , vì lâu giờ toàn sài window nên chưa bao giờ sờ tới linux nên cung không hiểu cách nó tổ chức và điều khiển như thế nào…
https://github.com/heroku/heroku-buildpack-xvfb-google-chrome/blob/master/bin/compile

quái thật mình cài trên ubuntu cứ tải về là chạy là ok là dùng thôi bình thường mà

không sử dụng sudo cài kiểu gì?? apt-get cũng ko đc dpkg cũng ko đc

bác tỉa file .deb về là cứ thế mà chạy thôi bác à
bác có team view ko mình làm cho

mình cài trên server chứ ko phải máy ở nhà…

thế thì em chịu tại bác ko nói rõ mà server ko có giao diện nhỉ

Bác này muốn cài trên heroku. Mà vấn vả quá thì $5 1 tháng vultr có root cài gì thì cài @@

1 Like

Trên linux, tất cả đều là file, sau đó là env

Nếu đúng là bạn cài trên heroku thì có trick là copy trực tiếp file binary của chrome đã build/install trên 1 máy chạy ubuntu khác cùng version rồi ném vào heroku, sau đó

export PATH=$PATH:/folder chứa bin/google-chrome

(Trên server cũng tương tự, extract file nén binary của nó ra rồi xài, thay vì gọi lệnh thì gọi toàn bộ path của nó)

Muốn cài deb bằng terminal luôn phải chạy bằng quyền superuser - su
sudo dpkg -i <file-name>.deb
Nếu không sẽ bị giống thanh niên này

@duysy Bạn cài được chưa? Lưu ý khi cài bằng lệnh dpkg phải có thêm sudo đằng trước

Còn nếu bác nhấn đúp file deb nó sẽ chuyển sang màn hình install package của Package Manager (Ubuntu Software Centre bên Ubuntu) Nên bác nghĩ nó không dùng sudo

1 Like

Mặc định .deb file đều cần quyền root để chạy, có thể login session của bạn đã lưu root credential nên nó ko hỏi thôi.

2 Likes

Nhìn giống như script build Chrome xong install luôn nhỉ?

Mình nghĩ bác đó quen nhấn đúp file deb để cài qua GUI nên không rõ cơ chế :smile:

2 Likes

em không có visa để đk ạ , chứ không cũng đk rồi dùng visa debit nó từ chối hoài…

để em thử cách này vậy , đọc script nó chả hiểu gì…@@

A dùng debit chỗ nào cũng dùng đc mà. Phải kích hoạt thanh toán onl ms dùng đc --> nhiều người quên ko kích hoạt là ko dùng dc đâu

Heroku là cloud service, nó cũng là server thôi
Nhưng với Linux bạn vẫn có thể cài giao diện vào (Desktop Environment) VD như XFCE

Cái này chỉ áp dụng với dịch vụ VPS hoặc có sẵn máy Linux. Cloud Service như Heroku không cho phép can thiệp sâu vào server của họ

Hi Cong 5.
Bạn giải nén file .deb được như mình.

Gỉai nén tiếp data.tar.xz.

Vào trong folder /google/opt/google/chrome chạy file google.chrome.

1 Like

em cảm ơn ông anh kiến thức của em về linux còn hơi hạn chế

em đã thử cài kiểu stable này rồi chạy nó báo lỗi thiếu thư viện … libgconf-2.so.4: cannot open shared object file

Hi Cong 5.
Bạn nêu rõ con server chạy linux của bạn nó như nào cấu hình cài những gì rồi. v.v.v…
Bạn chỉ nêu chung chung vậy rất khó hỗ trợ bạn. Nếu linux server không có giao diện thì cài chrome làm gì ?

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?