Cách liên kết các .cpp trong 1 prọject

Ai chỉ em với bữa giờ làm mấy các bài tập viết cái code bậc 2,1 tính tổng hiệu cộng trừ đơn giản rùi mà em vân thắc mắc làm sao để liên kết lại với nhau không lẻ vứa hết code lại 1 file cpp vậy thì 1000 dòng quá. Em muốn cái cpp đầu là Menu nhấn 1 thì nó chạy qua 2.cpp(giải bậc 2) và nhiều các nữa …

Ai chỉ em với :smiley:
Mem mới chỉ từ từ cao siêu qua không hiểu âu

Tạo file header Math.h chẳng hạn.

Theo mình biết thì chỉ có hướng đối tượng(tạo các class) mới làm được bạn nhé. Bạn có thể tạo các file thư viện ( Header file) để làm việc này.

Thank bạn :smiley: để mình coi mò lại cai video hình như có dạu thì phải

không cần phải class (OOP), chỉ cần tạo các file trong project là được.
Tạo các header file

Có video hay gì hướng dẫn giúp cái mem mới chả ai hỏi đc

Không cần opp. Tuy nhiên nó phụ thuộc vào tool bạn dùng để code khá nhiều vì khi build cần phải build các file và link nó lại. Bạn đang dùng IDE gì ?

Đơn giản hơn đi chứ mem mới chả hỉu gì :frowning:

Bạn lên mạng tìm hiểu file. h, .cpp cách liên kết chúng nữa

Bạn đang dùng IDE gì ?

Mình dùng Visual Studio.

Bạn nên tạo header file vì bạn là newbie. Mỗi header là 1 chức năng(tùy coder) như: Cong.h, Tru.h, Nhan.h, Chia.h,Menu.h,… Trong các file header bạn sẽ viết hàm cộng, trừ, nhân, chia,…các file .h này liên kết với file .c hoặc .cpp(tùy vào ngôn ngữ lập trình) khi bạn include vào( tức là file cpp sẽ gọi các hàm trong file .h để thực hiện chương trình)

include trong file .c hoặc .cpp :
#include “header1.h”
#include “header2.h”

int main()
{
//bạn gọi hàm trong file header
}

Cảm ơn :smiley: vậy dể hỉu :smiley: mấy anh kia chỉ chả bít thế nào

Vô đây có hướng dẫn đầy đủ này: https://laptrinh.io/videos/toi-uu-hoa-code-bang-viec-tach-ra-cac-file-h3-jTZ3eRS0

1 Like

Ví dụ trong file cong.h em có thể tạo một hàm cộng 2 số được phải không ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?