Cách lập trình giao diện cho python như thế nào?

Chắc bạn chưa xài javafx bao giờ… Javafx ra đời năm 2008 nhằm mục tiêu thay thế swing.
Và cái này có thể tự xây dựng được nha bạn, không quá khó. kéo thả được, ngoài trừ cái list thì phải tùy chỉnh một xíu, nhưng mọi thành phần ở trong cái hình đó đều có sẵn trong javafx.

C# (WinForms) được sử dụng rộng rãi trên Windows hơn là Java :relaxed:
Intel just open sourced Stephen Hawking’s speech system and it’s a .NET 4.5 WinForms app that you can try for yourself

mà thời nay win form tàn rồi, GUI làm web app hay html5 cũng được, còn 1 số cái mới cần win form thôi.

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ ngâm cứu ^^!

Nếu bạn muốn lập trình ứng dụng cho windows (không cross-platform), bạn có thể xem qua .NET framework + C#/IronPython.
Làm ứng dụng windows thì C# là số một rồi :blush:.
Nhưng về security, pentest hay hacking thì python được sử dụng nhiều hơn C# nha.

Mình thấy bạn nói học về an ninh thông tin ?
Học an ninh thông tin không cần phải làm GUI app đâu bạn, dùng các ngôn ngữ script như python, perl … để viết tool nhanh hơn nhiều

Cái này mình muốn biết nhiều chút thôi b, một phần vì sở thích mình muốn viết ra một ứng dụng nào đó, và có giao diện cho người dùng :smile:
Còn chuyên nghành chính của mình vẫn là an toàn thông tin :smiley:

Nhân đây mọi người cho mình hỏi AutoIT vs Python cái nào tốt hơn nhỉ

Tùy, xét trên mặt nào bạn ơi? Python và Autoit

Nếu xét về mặt dễ học, giao diện GUI, hiệu năng, tool, auto thì cái nào hơn b, cái nào phổ biến hơn.

Công nghệ xây dựng GUI hiện đã tiến hóa ở mức sau:

• Dùng một ngôn ngữ thiết kế markup dựa trên XML cho phép Designer layout cho chương trình kiểu web, với style kiểu CSS, không phải kéo thả như WinForm.

• Phía sau vẫn là một ngôn ngữ lập trình bình thường.

Hiện nay có nền tảng WPF dùng XAML có thể tạo nên các giao diện đẹp mê hồn, quá trình design như photoshop. Phía sau vẫn là C#.

Ngoài ra còn có JavaFX dùng FXML thiết kế theo triết lý tương tự, phía sau là Java.

Đối với Python, sau khi lượn một vòng vẫn chưa tìm ra tool nào hỗ trợ GUI kiểu XML markup.

Giờ python vẫn còn tạo từng button, textbox bằng code phía sau thì quá vất vả, không trực quan. Còn nếu dùng Qt và kéo thả thì vẫn là công nghệ cổ điển, không thể tùy biến các control để tăng thẩm mỹ.

Đây là giao diện mình xây dựng bằng WPF/C#.

2 Likes

Anh cho em hỏi,
vậy làm sao để lấy đoạn script đưa đi dc anh
kiểu em có 10 PC em muốn đưa đi để auto cho dễ á
bắt buộc mỗi PC phải cài python à anh
có cách nào như kiểu ngta bán tool cho mình, mình chỉ cần click vào .exe là chạy, ko cần cài python ko anh.
Em cám ơn ạ!

Python là ngôn ngữ thông dịch thành ra là không có file exe trả về cho em đâu, mà với trường hợp của em có thể giải quyết bằng cách tích hợp trình thông dịch của Python và đoạn script vào trong cùng 1 file exe bằng pyinstaller hoặc auto-py-to-exe.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?