Cách học tốt lập trình vi điều khiển

Mọi người cho em hỏi cách học tốt lập trình vi điều khiển ạ? Mới bắt đầu mà em thấy khó khăn quá!

Đầu tiên phải đọc hiểu được datasheet của con MCU cần học.
Tiếp sau là hiểu thư viện/ framework nếu có.

4 Likes

Năm 2019 rồi, không cần đọc hết datasheet của MCU đâu trừ khi bạn dùng assambly đê code, chỉ cần biết

• In Out (chân nào read only, chân nào write only, chân nào cả 2 chiều, config read write như thế nào).
  • Trình biên dịch, ngôn ngữ. IDE mặc định, (KeilC, microC) -> thử sáng tắt 1-> 8+ Led, đọc nút nhấn.
  • các module support(ADC, I2C UART, CAN,…). Thử giao tiếp với các ngoại vi(ADC-> biến trở, UART-> PC, I2C->DS1207)
  • interrupt, timer.

Hầu như giáo trình vxl nào cũng gồm những bước trên cả,

4 Likes

Em thuộc hết DataSheet rồi anh ạ!!:yum:

1 Like

Ngon !
Để a cho chú mấy cái project nữa :smile:

1 Like

Mới học thì vứt cái datasheet qua 1 bên, đừng có quan tâm nó, kiếm 1 tut hay 1 ebook về vdk mà đọc để biết giao tiếp I/O, ngắt, timer… nó là cái gì trước đã, code theo mẫu đi rồi debug từng đoạn để hiểu, làm theo, hiểu, bắt trước được rồi sau đó mới sáng tạo làm cái theo ý mình, bụp phát ko biết gì mà đi đọc datasheet thì thua, trừ khi datasheet nó có manual

2 Likes

Trong này toàn các cao thủ :smiley:
Đánh trận không cần map.

2 Likes

Recommend bạn nên học theo cách bác Killua hay xuanloc kia, đấy là đi từ dễ đến khó, biết là gì rồi mới đi vào chi tiết cụ thể.
Đánh trận thì đương nhiên bắt buộc phải có map, nhưng ở đây là newbee, newbee nhảy luôn vào đọc map khi chưa biết cách đọc map thì có khi chỉ thấy hoa mắt thôi.
Cho dù có là đánh trận thật đi nữa thì nó cũng chỉ diễn ra trong 1 phần map thôi. Mình tham chiến ở phần nào cũng chỉ đọc phần đó trong map, mấy ai có thời gian mà bao quát hết map được.

3 Likes

Bộ dùng datasheet là phải đọc hết datasheet đó hả ?

Con đường như trên chỉ là nhanh.
Thậm chí có IDE còn tích hợp sẵn chỉ tích vào và dùng như Keil ver mới hoặc MikroC, CubeMX.
Hoặc có cái còn che hết đi như Arduino.
Nó làm cho việc viết mã cực kỳ dễ và không phải dùng cái não nhiều.
Nhưng đó là cách xôi thịt.
Còn tốt thì chưa chắc.
Lập trình nó hơi khác với những cái khác ở chỗ : Những người bắt đầu với cái dễ dàng sẽ có xu hướng tìm đến những cái dễ dàng, dễ và dễ hơn nữa. Không mấy ai muốn tìm hiểu một cái khó hơn.

Đấy là lý do vì sao các trường ĐH cứ đè sinh viên ra code ASM. Bên IT thì code bằng notepad.

2 Likes

Ra sân mấy anh ơii!!

Làm gì có, xạo không. :penguin:
Code bằng giấy và debug bằng mắt nha, trường ĐH tào lao :v

2 Likes

À chỗ tôi né thế
Chắc cũng do thầy cô hơi thương học sinh một tý :smile:

a đã từng thử code cho các dòng vi điều khiển mà k sử dụng IDE mà sử dụng tool make file để làm ch a.e thắc mắc là thư viện thì mình phải include thủ công hả a

Đúng rồi, thủ công nha.
Ví dụ: https://github.com/istepaniuk/stm32-templates

3 Likes

Phải làm thủ công hết.
Rất là mệt người nên cứ IDE, càng xịn càng tốt mà làm em ạ.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?