Cách học Spring đúng cách

Em chào các anh chị ạ, em năm 2 đại học Hutech, theo hướng back-end java, do nghỉ dịch nhiều nên em đang học Spring vì đa phần em xem tuyển dụng yêu cầu Spring, mà ngặt nỗi Spring lại quá khó để nuốt, em xin hướng học để dễ vô ạ. một vấn đề nữa là em đọc tuyển dụng thì toàn yêu cầu 2 3 năm kinh nghiệm trong khi sinh viên mới ra trường thì chưa có ạ. Nhờ các anh chị tư vấn ạ.

1 Like

Khó thì đi hỏi, kinh nghiệm ko có thì đi xin thực trước !!!

3 Likes

Lấy example project về mà nghiên cứu, sau đó làm 1 cái tương tự để hiểu được luồng xử lý chung, sau đó đọc spring MVC, boot …tutorial đi để đào sâu kiến thức. Rồi đọc thêm Spring security nữa.

4 Likes

boot là viết tắt của cái gì vậy anh ?

Theo quan điểm của mình về cách học mà không biết có phù hợp với bạn:

1. hiện tại Back-end có 3 kiểu server như sau:
  • WEB Rest API server: như json object hay post get form.
  • WEB Soap server service: là kiểu xml giao tiếp hay dùng CXF fromaework
  • WEB HTTP socket: là stream real-time sử dụng đối với những kết nối kiểu như chat hay là update monitor thiết bị.
  1. Theo mình bạn nên làm ví dụ theo mục đích từng cái 1:
    ví dụ: REST API nên làm như nào?
    tạo controller như nào?
    filter như nào?
    giữ session như nào?
    dependencies của spring nên dùng loại nào? phù hợp ra sao.
    sercurity như nào?
    theo mình hay làm kiểu nhiều chưa cần hiểu sau đó làm đi làm lại theo mục đích …
    đó là cách của mình hay làm
2 Likes

Hm, đó là tên của framework - Spring boot. Đó không phải từ viết tắt đâu, và từ boot đó có nghĩa là “khởi động” - khởi động máy tính cũng dùng từ này.
Đặc tính của Spring boot là giúp cậu hoàn thành 1 app nhanh nhất có thể, khi cậu có:

• Embedded Tomcat web server: không cần cài web server, cứ thế mà chạy thôi.
  • Auto config: cậu sẽ cần config ít hơn
  • Các starter dependency, giúp cậu import 1 loạt library cho từng topic nhất định.

Hope it helps!

4 Likes

mình nhớ có bài nói về follow học spring trên diễn đàn rồi, tìm mãi ko thấy, tạm tìm được follow này, bạn theo thì sẽ thành master nhé. =))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?