Cách chấm giải cuộc thi Tin Học Trẻ?

Dạ tình hình là sắp tới là lần đầu em thi Tin Học Trẻ bằng phần mềm sáng tạo :smile: Phần mềm thì em làm xong rồi, nhưng em đang băn khoăn là khi nộp phần mềm có cần làm bài thuyết trình không? Với lại thang điểm chấm là như thế nào? Phần mềm em làm chắc nằm trong lĩnh vực y tế hoặc giải trí :v:

1 Like

chắc có kiểu như em giới thiệu sơ qua về soft của em

Trước anh thi cái giải khoa học kĩ thuật thì thi kiểu như này:

• Nộp báo cáo về đề tài
  • Trưng bày sản phẩm tại một địa điểm nào đó, xong giám khảo sẽ đến xem (bước này sẽ loại đi một số đề tài)
  • Thuyết trình sản phẩm

Anh đoán 80% là có, người ta chấm rất cao về ý tưởng, tính mới, tính sáng tạo, rồi đến tính năng , rồi mới đến công nghệ, kỹ thuật. Nhiều lúc nói sâu về công nghệ họ còn không nghe, toàn hỏi mấy vấn đề thực tế kiểu: đã có ai làm chưa, rồi có những điểm gì khác những cái đã có,…
Nhưng đó là giải KHKT thôi còn giải này thì chắc em cứ hỏi thầy cô là biết ngay :smile:

1 Like

Dạ thầy em làm biếng lắm nên em mới lên đây hỏi nè :smile: ơ mà em thấy phần mềm em cũng hơi… nên chắc khó có giải :smile:

Cấp 2 thi cọ xát cho có kinh nghiệm thôi :smile: , cấp 3 tập trung làm một quả khủng kiếm cái vé tuyển thẳng thế là xong :smiley:

1 Like

hồi cấp 2 còn chép pascal vào tay để quay, nói gì biết đến cái tin học trẻ này hức hức :sleepy:

2 Likes

:frowning: em cấp ba ròi nè anh :frowning: tiếc năm cấp 2 không biết kỳ thi này :frowning:

1 Like

À, :sunglasses:, chẹp, cứ nhớ nhớ là 99 là cấp 2. Cái này hình như là năm nào cũng thi được mà :blush:

1 Like

:v: mà cấp hai em có biết gì đâu :smile: lúc đó chỉ biết dota :smile:

1 Like

Bữa em thi tin học trẻ luôn này. Nhưng mà em thấy trong phần “phần mềm sáng tạo”, thời gian đưa ra ý tưởng với làm, không đủ. Nên phần mềm có lẽ sẽ không hoàn thiện lắm. Mà năm nay nộp rồi thì năm sau phải làm cái khác, nên em nghĩ để năm sau thi, năm nay bỏ.

Còn bên thuật toán thì cũng dễ, có điều em thấy:

• Bài thì ok, nhưng mà bắt code Pascal. Bữa đó em đưa cách làm cho mấy đứa bạn, rồi tụi nó chuyển thành code, em chép lại, nên mới đậu. Giờ vô thi tiếp cũng code được Pas đâu, mà thi tới thành phố thì mỗi đứa một góc.
  • Ngày thi thành phố trùng với ngày thi văn bên năng khiếu

Nên cuối cùng là bỏ…

1 Like

Tức là như nào em, đến chỗ thi mới cho đề làm à hay như nào :blush:
(dạo này học 10 ngón :smile: )
Hey @nhatlonggunz đã edit

Ý anh là sao ? 20 char

1 Like

Cái này anh mới thi QG được 3 lần.
Em cứ quẩy nhiệt tình lên k phải xoắn gì đâu:
Theo anh nhớ thì nên chuẩn bị:
. Bắt buộc: Sản phẩm software + sourcecode
Em nhớ cài IDE lên máy mình và
Khi tham dự thi quốc gia thì cũng nên cài IDE lên máy tại đó
. Poster, banner nếu có
. Đặc biệt nên có video trailer, kết quả thực nghiệm
. Nhớ in nhiều bản thuyết minh để chia sẻ với những người xung quanh hoặc báo chí :smile:
Nhiệt tình quảng cáo trình bày về sản phẩm
. Tự tin sẽ chiến thắng thôi em =)) các thầy k vặn vẹo đâu, quan trọng các em có ý tưởng là tư duy là giải sẽ cao thôi =))
Cố lên em trai :wink:

:v: hông lẽ phải cài Unity lên máy thi lun hả anh @@

Anh làm từ đầu năm nè em :smile:

Em thì thứ 7 thi, chiều thứ 5 trường báo :expressionless:

1 Like

:smile: nhờ bạn anh nói mới biết chứ anh có biết gì đâu :blush: ơ mà em ở đâu z :v:

Dạ quận 3, sắp tới là thành phố HCM

Xa thế :smile: anh ở trên núi Cần Thơ này :v:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?