Cách áp dụng StackOverflow và programmers.stackexchange vào DNH?

Về bản chất thì Diễn đàn khác với Q&A site.

• Q&A site cần (Hỏi -> Đáp)

• Câu hỏi hay

• Đáp án chính xác

• Diễn đàn cần (Hỏi -> thảo luận)

• Câu hỏi hay

• Nhiều đóng góp để trả lời câu hỏi

Thế nên mình không cần phải tuân thủ các điều luật hạn chế thảo luận.

Anh nghĩ diễn đàn mình có đủ câu hỏi để tách ra làm 2 rồi :slight_smile:

Các câu hỏi về Linux và Web

2 Likes

Đúng rồi, em cũng thấy thế, mục đích chính của diễn đàn là để thảo luận mọi người cùng đóng góp ý kiến từ đó sẽ mở ra thêm nhiều khía cạnh khác có liên quan đến câu hỏi ban đầu, dẫn tới tự phát sinh thêm câu hỏi mới và cứ thế.

Mình thấy cơ bản nhất vẫn có 2 loại là về code(công nghệ) và về định hướng.

2 Likes

Theo như em hiểu thì diễn đàn mình phải có nội dung giống 90% SO mất :smile:
Bây giờ tách mục thì em nghĩ nên tách theo kiểu, 1 bên là phải mở máy tính để xem(tức là hỏi về code chẳng hạn, thì nếu nhìn ngay không ra thì phải mở ide để paste code vào test hoặc phải mở máy tính để có gì còn search SO hộ,…) còn 1 bên là chỉ cần dùng điện thoại cũng xem được (tức là người trả lời chỉ cần dùng đầu để nghĩ, dùng kinh nghiệm để tư vấn,… ví dụ như những câu hỏi về định hướng hoặc là ý tưởng,…)

Những câu trả lời cho TH1 thì thiên về code, hoặc hướng dẫn gì đó cụ thể, …
còn TH2 sẽ chủ yếu là text

Chuẩn, ví dụ như hôm trước có 1 bạn hỏi về một bài số nguyên tố khá đơn giản, nhưng nhờ mọi người bình luận mà em biết thêm rất nhiều cách làm hay hơn, tối ưu hơn.

2 Likes

Chia để trị là nguyên tắc rồi. :smiley: Nhưng mà khi nào quá nhiều nội dung mới cần chia, nên mình nghĩ đến thời điểm nào phù hợp sẽ cần chia ra (nhiều bài viết, nhiều người dùng, nhiều đối tượng, nhu cầu…)

Một lý do chia ra là để kích thích mọi người đặt câu hỏi. Khi mọi người biết phải làm gì và ở đâu thì họ sẽ có xu hướng làm nhiều hơn. Còn nếu họ còn thắc mắc: Liệu câu hỏi này có nên hỏi không và hỏi ở đâu thì họ sẽ mất cơ hội hỏi.

Đạt muốn tạo một suy nghĩ khi gặp thắc mắc

• Sao không lên DayNhauHoc hỏi?

Hay khi được hỏi thì người ta sẽ trả lời

• Lên DNH mà hỏi :slight_smile:

Theo các bạn thì topic này nên vào dev chat hay programming

Đạt vote cho dev chat nhé.

4 Likes

Em cũng nghĩ là dev chat. Tài liệu liên quan đến lập trình mà.

1 Like

Để tách ra thì mình phải định nghĩa thật rõ programming làm gì và dev chat làm gì?

Ví dụ cái định nghĩa của programming hiện nay là qúa rộng và thiếu hướng dẫn sử dụng

Tương tự cho dev chat

Cần phải nghiên cứu lại cho cả hai categories này.

2 Likes

Em vừa sử dụng stackoverflow thôi ạ. Có post 1 câu hỏi về C nhưng mà em ko biết cách chèn hết cả đoạn code vào chỉ chèn 1 phần nhỏ làm nhiều người ko hiểu nên bị vote down -4 :sweat_smile:

Dĩ nhiên rồi, post vậy ở diễn đàn mình thì bị flag :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?