Các vấn đề với BeagleBone Black

Hi all,
Hiện tại mình đang bắt đầu tìm hiểu embedded Linux, thực hành với board BeagleBone Black.
Cuốn sách mình sử dụng với khóa học này là “Mastering Embedded Linux Programming”, hiện tại sách đã tái bản lần 2, rất bổ ích.
Mình sử dụng crosstool-NG để build U-Boot, kết quả được file MLO và u-boot.img, sau đó write 2 file này xuống SD cards. Tiếp theo, mình thử test u-boot này, nhưng kết quả không như mong đợi, nó không hiện ra thông báo #U-Boot trên serial port.
Mình làm tương tự như link này:
https://elinux.org/Building_for_BeagleBone#U-Boot
Làm thế nào để cho nó xuất hiện thông báo #U-Boot?
Lưu ý là mình chỉ test U-Boot thôi chưa có kernel image và root file system. Một điều nữa là đã có u-boot image trên eMMC rồi.
Thank you!

Bạn ghi rõ các câu lệnh dùng để build u-boot xem nào? cả cách bạn ghi xuống thẻ SD nữa?

• mình cấu hình U-boot với lệnh:
    $ make ARCH=arm CROSS_COMPILE=arm-cortex_a8-linux-gnueabihf- am335x_boneblack_defconfig
  • build U-boot:
    $ make ARCH=arm CROSS_COMPILE=arm-cortex_a8-linux-gnueabihf-

Mình format SD card bằng shell script này:

Rồi copy file MLO và u-boot.img vào phân vùng boot.

Okie, bạn copy tất cả dữ liệu xuất ra trên console mình xem với
và nhớ lưu ý phải nhất button S2 nữa:
IMP: To boot from the microSD card , u need to hold the button S2, this button is near the host USB port, on the other side of the ethernet port. If this is not held, the board may follow its default boot order and try booting from the onboard eMMC, if a uboot image is available on the onboard eMMC, our uboot image will not be built.

Mình làm đúng như hướng dẫn. Như mình đã nói là trong eMMC của BBB đã có u-boot.img cũ, nó vẫn k load U-boot mới vào được.

À, bạn ko làm sai gì cả.
Khi trên console hiện ra dòng “Press SPACE to abort autoboot in 2 seconds” thì nhấn phim Enter là được, nó sẽ dừng lại ở U-boot cho bạn.

Mình đã thử làm rồi, nhưng thử nhấn Enter hoặc nhấn SPACE đều không được

Dùng phần mềm Putty đi xem thế nào

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
Có lẽ mình đã giải quyết được vấn đề rồi. Mình thử sử dụng phần mềm “picocom”, khi nó thông báo nhấn SPACE thì nhấn là sẽ được. Cảm ơn bạn nhé.

Bạn sử dụng tool “picocom” nhé, sử dụng “minicom” sẽ không được,
và cấp nguồn 5V, kết nối cổng serial debug của BBB với PC bằng USB-to-UART.
Khi nó thông báo nhấn SPACE thì nhấn, nó sẽ xuất hiện “==>” ở phiên bản mới, chứ không phải “#U-boot

xin chào nguyen anh giau mình cũng đang tìm hiểu về embeded linux cũng đang build 1 bản linux trên board beagle bone black và cũng đọc quyển Mastering Embedded Linux Programming vesion 2 . Mình có thể xin facebook của bạn để trao đổi không nhỉ?

Chào bạn, fb thì hơi riêng tư tí, bạn có thể liên lạc với minh qua skype hoặc mail nhé
mail: [email protected]

ok bạn mình rất happy về điều đó

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?