Các thư viện trong python: Công dụng và cấu trúc

Em chào anh em ạ.
Em là 1 newbie ngoài ngành, em học lập trình để tự động hóa công việc văn phòng của em, và em thực sự rất hoang mang vì có quá nhiều thư viện, mỗi thư viện lại có một công dụng khác nhau và mỗi thư viện lại có cấu trúc sử dụng khác nhau, nên em muốn hỏi là vậy em có thể tra cứu công dụng, cấu trúc của các thư viện ở đâu ạ?

Ví dụ: smtplib thì dùng để gửi mail, yagmail thì cũng để gửi mail nhưng chỉ dùng được gmail,…

Anh em giải đáp giúp em với ạ, em cảm ơn!

làm gì có ai nhớ hết được các thư việc và cách sử dụng
bạn muốn gì, bạn tìm cái đó và sử dụng, đơn giản nhất: python + [tên chức năng muốn làm]

7 Likes

Cậu hoang mang là phải vì không được đào tạo bài bản.

Tự học rất khó. Cậu tự học ra sao? Dùng tài liệu nào? Mà cụ thể cậu muốn “tự động hóa” công việc của cậu ra sao? Chia sẻ chi tiết thêm được không?

Ở hoàn cảnh của cậu, không thể tìm kiếm bằng cách python + [tên chức năng muốn làm] được đâu. Càng rối.

Tốt nhất tìm một hướng dẫn chi tiết dễ đọc, dễ hiểu rồi làm và dùng theo những chỉ dẫn trong đó.

3 Likes

Nhiều lựa chọn quá cũng khổ, mà ít lựa chọn, ít “thư viện” quá thì bị chê, khó chiều lòng thiên hạ quá :smiley:

Để giải quyết khó khăn của bạn, bạn đừng có quan tâm có thư viện nào tốt, thư viện nào dở.
Bạn chọn đại 1 cái nào đó mà bạn cảm thấy dễ xài nhất, rồi ráng viết cho xong cái script HOÀN CHỈNH như đúng mục đích của bạn muốn.

Vậy là được. Biết code cái đã, mấy thứ kia tính sau.

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?