Các nhược điểm của REACT NATIVE

http://tech.3si.vn/2016/05/08/react-native-huong-di-moi-cho-lap-trinh-di-dong/
Còn thiếu nhiều component view (có thể đợi cộng đồng phát triển lên).
Chỉ hỗ trợ 2 nền tảng iOS và Android.
Windows và linux chưa có official support từ React Native team (chờ đợi).
Không thể build được ứng dụng quá phức tạp như native.
Khó tiếp cận (theo nhiều developer nhận xét).
Chưa có IDE hỗ trợ (IDE dành riêng cho React Native chưa được release https://www.decosoftware.com).

1 Like
  • Javascript
  • React

mọi người cho mình hỏi react sau khi hoàn thành app thì có thể submit thẳng lên gg play or appstore được không hay phải xuất ra file apk (android) mới submit được?

React Native

1. Thằng này các libs node của nó phải chạy Native Code cho từng platform

2. Thế giới package của node như đống bùi nhùi ( theo ý cá nhân )

3. Lâu lâu nó chuyển phiên bản Migration có nước ngáp ruồi

Ưu điểm của nó rút ngắn thời gian lại và rất nhiều package sài cũng sướng thích hợp cho start-up
Các cty lớn chắc rằng không ai dám chuyển qua React Native đâu =)).

Mình vừa làm React Native nửa năm, phải gọi là vô cùng cực khổ khi ngồi gõ JSX, và nhiều thứ khổ khác (chắc do Javascript mà ra :smiley: ).
Làm cái này, khi mà tham vọng về app cao dần lên, nếu mà không biết làm native thì chỉ có RIP.

2 Likes

chốt lại là để học món này hiệu quả thì nên biết một nền tảng native trước nhỉ.Nhưng món này giờ được quảng cáo ghê lắm (react native) ấy nên nhiều người học và theo nó .mà nó còn méo có ide để làm cơ vãi thật

đây là các tin tuyển dụng về reacte native trên it viecj hầu như tin nào cũng yêu cầu biết chút về native(java, swift)

Bạn quan trọng ide quá, thực ra dựa dẫm vào nó quá cũng không tốt, nên tập thêm thói bỏ GUI tool qua một bên, khi đi làm đôi khi bạn sẽ gặp những trường hợp không thể dùng nó, đến lúc đó đỡ sốc.

Lập trình react/react-natice nó rất gần web, và code web thì không cần dùng ide, chỉ cần công cụ hỗ trợ minimize code và tạo bundle là đủ, hiện tại có rất nhiều công cụ hỗ trợ view real-time cho react.

3 Likes

nhưng làm món này mà làm trên win/ubuntu thì hơi ít hướng dẫn nhưng bên mac lại nhiều hướng dẫn hơn

Nửa năm mình chỉ code react native trên Visual Studio Code, build bằng dòng lệnh và debug bằng google chrome :joy: , lâu lâu thì debug trên Android Studio (may mà có biết chút đỉnh Java, Obj C thì có đồng nghiệp làm thay)

2 Likes

Hiện tại React Native chưa hỗ trợ push thẳng lên App Store hay Google Play.

Nếu bạn dùng Expo thì công cụ này sẽ hỗ trợ bạn tới mức độ là build ipa/apk trên server của họ (bạn không phải cài Android SDK hay Xcode trên máy của bạn để làm việc này) và gửi về lại cho bạn để bạn tự đưa lên App Store hoặc Google Play.

bạn làm trên môi trường macos hay win hay ubuntu vậy

Ở công ty thì làm trên môi trường MacOS để còn debug được iOS, ở nhà nếu cần làm thì làm trên Windows. Giờ mình không còn làm cho cty đó nữa.

1 Like

Bây giờ mọi thứ được hỗ trợ tận răng rồi nên anh em cứ thoải mái mà dùng đi nhé, à mà hình như nó chưa hỗ trợ 64 bit thì phải.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?