Các hướng đi cho java web ở Việt Nam

Mình đang trong quá trình học về java web,về cơ bản là sẽ định tìm hiểu lần lượt về java core.networking,jsp,serverlet rồi tìm hiểu về các framework lần lượt là strust,spring,hibernate.
Nhưng hiện nay mình thấy công việc về java web không nhiều,thường làm bằng PHP,.NET.Các công ty lớn như F-soft,VCcorp,FIS tuyển vào ban đầu cũng thường chỉ làm gia công phần mềm,làm soft,có khi bị đẩy ra làm PHP hay .NET.Vậy có ai đang theo java web có thể nói cho mình hiểu hơn về cơ hội java web ở Việt Nam,hay những thứ mình định học trên có đúng k?,thực sự là rất cần người định hướng và có kinh nghiệm chia sẻ.

Không phải nhiều mà cực nhiều ở VN nhé. Cứ học cho giỏi đi, rồi ra đi làm sẽ thấy nhiều tới mức nào.

1 Like

anh đang làm về java web à?,anh có thể chia sẻ cách học không?

code thật nhiều, thật thật nhiều.

code thật nhiều?thật nhiều?
Là cứ đâm đầu vào chỉ code,code,và code để rồi cho ra những đoạn mã mà chẳng cần biết algorithm,data structed,chẳng cần phải suy nghĩ giải pháp tối ưu,đọc sách,tìm hiểu công nghệ,cứ code mà không cần biết clean code hay bad code hay sao?

vận dụng cái đầu suy nghĩ chút đi …

code 1 trang như daynhauhoc.com, code 1 trang nhu laptrinh.io, code một trang web như google, code 1 trang như airbnb…

code, code, …

chỉ khi nào code đủ nhiều, sẽ thấy đc điều kì diệu, còn cái đó là gì, thì chả có ai trình bày hộ chú đc đâu.

1 Like

anh @laptrinhio nói đúng đây.
ví dụ: em muốn tìm hiểu framework spring, sau khi coi xong framework đó nhưng không làm 1 cái demo cho ra hồn thì chỉ có tốn thời gian. Bởi gì cái đó mới lý thuyết thôi, còn thực tế nó như thế nào thì em không biết. Chỉ khi nào em vận dụng được nó thì bạn mới thấy được điều kì diệu.
chỉ khi em code, em gặp vấn đề. Thấy vấn đề đó người ta làm được mà minh làm không được thì phải tự đi tìm, đi hỏi những người giỏi.
Code giỏi không phải là mình tìm hiểu được nhiều framework, biết nhiều ngôn ngữ. Mà biết cách vận dụng kiến thức của mình để giải quyết vấn đề bằng ngôn ngữ đó.

1 Like

Trước đây em cũng thử code thuần PHP,và cũng có xây dựng được 1 web nhỏ giới thiệu sản phẩm với các chức năng như đăng kí,đăng nhập,comment,quản trị,ghi log…Thời điểm đó em cũng chỉ code,mắc chỗ nào lại lên search google,rồi sửa lại.Các modul có nhiều chỗ giống nhau nên nhiều khi code lặp lại.Sau khi làm ra sản phẩm theo cách đó,cũng cảm thấy tham gia vào làm dự án thực tế khiến mình khôn và vỡ ra nhiều,nhưng nhiều cái lại không hiểu sâu được.

em làm lần đầu mà hiểu sâu được là anh ngưỡng mộ em luôn. Cái gì cũng có thời gian để nghiên cứu và code. Code nhiều và chịu nghiên cứu nhiều mới thấy được nhiều thứ.

cả anh masoivn và laptrinhio đều theo java web à? Cần thời gian nghiên cứu nhưng nếu được chia sẻ về từng trải trong nghề thì có lẽ sẽ rút ngắn được thời gian và không bị lan man.Giờ là có 1 giải pháp,chịu khó code và nghiên cứu :smile:

anh dùng java còn anh @laptrinhio thì php (theo như anh thấy ^^).
Nếu em không muốn lam man thì lời khuyên là 1 chỉ nên nghiên cứu 1 framework thôi. Khi đã master framework thì mấy framework khác cũng tương tự.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?