Các forum về magento 2

Em là sinh viên mới ra trường mới nhận được chỗ thực tập về magento.Vậy anh(chị) nào biết các forum về magento trong nước hoặc ngoài nước giới thiệu em.
Em cảm ơn

1 Like

Magento bạn cứ đọc trên trang chủ của nó, mà nói thật thẳng magento này sida bỏ mẹ, bạn đừng quá tốn time vào nó.

mình thấy nó chỉ kén người học thôi

vãi cả kén, framework mà bạn làm như driver kén hay không, magento từ hồi adobe mua về nó lặn rồi chả thấy update gì cả, bạn check thử twitter xem tình hình sao mình quan ngại tương lai của nó. Nói là vậy nhưng nếu công việc cần thì phải dùng thôi chỉ là thấy bạn là intern sợ quá tập trung vào magento mà tốn time.

bạn có thể cho mình xin twitter ko? Mà mình thấy mấy ô ở cty bảo cái này ít người học mà công việc nhiều chủ yếu làm cho thị trường châu Âu

magento mạnh ở web dạng B2B cho các công ty lớn nên không phải sida mà tại ít đại trà thôi bạn, bản opensource hơi khó cài đặt với lại chậm như rùa nếu không có search engine và cached :crazy_face::crazy_face::crazy_face: nếu làm bài bản thì magento ngon hơn wordpress rất nhiều

2 Likes

sida là minh đang nói đến các concept hay model của nó á, magento stack cũng include nhiều công nghệ cũng lỗi thời rồi nếu học magento cảm giác như bị tách biệt với thế giới bên ngoài, sợ khó transfer khi switch sang các nền tảng khác.

Bạn đã làm qua dự án nào về Magento chưa??

Hỏi ké. Vậy Symfony thì có “sida” ko ạ? :smiley:

hồi thực tập mình từng làm và đó là một ác mộng giờ mở ra xem lại cũng thấy nó khó. Công sức học magento chắc cũng bằng học mấy cái java ee rồi. Mà bạn đã xin được job rồi cứ trải nghiệm, làm magento cũng nâng khá nhiều domain knowledge về ecommerce

Ok, bạn thấy nó tốt nhưng mình thấy sida, mỗi người một ý kiến sao phải công kích cá nhân ?
Bạn nói là bạn đang làm việc với magento vậy cho hỏi framework đó là do bạn tự chọn hay là do dự án dùng magento nên bạn cũng dùng magento, nếu bạn tự chọn thì lí do gì bạn chọn nó cho project, so với các framework khác nó có ưu điểm gì ? Mình hỏi để xem bạn có phân tích được công nghệ hay không hay là trót làm rồi nên bias.

1 Like

Magento là Framework? vl

gần 1 năm rồi, bạn có còn làm magento ko nhỉ?

Khoảng mấy năm rồi mới quay lại DNH, quay ra thấy bài này tay hơi ngứa nên múa tí đính chính lại 1 số thông tin bạn @jnius chia sẻ ở trên.

vãi cả kén, framework mà bạn làm như driver kén hay không, magento từ hồi adobe mua về nó lặn rồi chả thấy update gì cả, bạn check thử twitter xem tình hình sao mình quan ngại tương lai của nó. Nói là vậy nhưng nếu công việc cần thì phải dùng thôi chỉ là thấy bạn là intern sợ quá tập trung vào magento mà tốn time.

Quan điểm này của bạn không sai, nếu bạn đang thực tập và có sẵn target gần trong 3 năm tới chuyên về ecommerce chẳng hạn thì bạn nên vào các công ty của nước ngoài hoặc nếu là của Vietnam thì phải thật to và hoành tráng: CMC, Fsoft, Việt ten. Nếu là cty sản phẩm thì theo bọn tiki.vn (based là Magento). Nếu không thực sự thích về ecommerce lắm thì tôi khuyên là nên dừng luôn vì Magento rất kén chọn developer, bạn sẽ cần tự bổ sung tương đối nhiều kiến thức không chỉ liên quan đến code. Nếu bạn chọn cty outsourcing nhỏ thì bạn sẽ chỉ được làm với bản Community của Magento mà ko được sờ vào bản Enterprise. Cốt lõi tinh hoa của Magento nằm ở Enterprise mà ko phải là Community.

Cộng đồng của Magento rất hay, cực nhiều người giỏi bởi vì bản thân platform này đã lọc công ty cho bạn rồi. Nếu công ty đủ sức chơi với Enterprise nghĩa là công ty đó hàng năm phải trả cho Adobe ít nhất 55k$ cho license, công ty đủ sức trả từng đấy tiền thì cũng không thiếu tiền để thuê người giỏi về làm đồng nghiệp cùng bạn :slight_smile:

Symfony, Zend, CodeIgniter là framework. Magento, Oro, eZ Publish…v.v là Platform có thể based trên một hoặc nhiều framework. Bạn bảo Magento không update nghĩa là không chính xác, bạn mới chỉ tìm hiểu ở mức sơ sơ và đã assume điều đó là chính xác rồi. Các project chuyên nghiệp như Magento sẽ có milestone của riêng họ và có lịch release gửi về email rất đều đặn nếu bạn chú ý.

magento mạnh ở web dạng B2B cho các công ty lớn nên không phải sida mà tại ít đại trà thôi bạn, bản opensource hơi khó cài đặt với lại chậm như rùa nếu không có search engine và cached :crazy_face::crazy_face::crazy_face: nếu làm bài bản thì magento ngon hơn wordpress rất nhiều

Magento có thể coi như là 1 biểu tượng của ecommerce, OsCommerce là người tiên phong của tất cả các thể loại PHP ecommerce-software hiện nay. Mà thậm chí đến tận bây giờ cái layout trang đăng kí customer của OsCommerce vẫn là “bất diệt” (Cột login bên trái màn hình, cột bên phải là thông tin mời đăng kí tài khoản + nút đăng kí).

Magento nổi trội hơn tất cả các thể loại ecommerce software khác vì họ build được 1 application toàn rich-feature từ rất sớm, tất cả những gì mà 1 ecommerce business cần phải có thì Magento đều đáp ứng được. Và tất nhiên là đội Core của Magento làm cũng rất tốt lúc ban đầu nữa (Varien).

Nói ngắn hơn là đối tượng ngắm đến của Magento ở tầm mid-size, small business thì không thể và không nên dùng Magento, enterprise thì không thèm dùng Magento chẳng ai dại đi chuyển từ WebSphere IBM hay của MS đã tốn hàng triệu, chục triệu $ về Magento cả :slight_smile:

sida là minh đang nói đến các concept hay model của nó á, magento stack cũng include nhiều công nghệ cũng lỗi thời rồi nếu học magento cảm giác như bị tách biệt với thế giới bên ngoài, sợ khó transfer khi switch sang các nền tảng khác.

Concept, ý bạn nói đến ở đây là design pattern hay như thế nào? Nếu là design pattern của Magento thì ở Magento 2 tôi thấy cũng tương đối bình thường dễ tiếp cận hơn gấp 1000 lần so với Magento 1. Với Magento 1 bạn phải đau đầu rất nhiều với XML, rewrite cores vô tội vạ. Magento 2 thì strict+dễ thở hơn vì có áp dụng DI.

Một số lời khuyên cho các bạn mới join Magento:

Trân quý!

10 Likes

Nice resource and beautiful explanation @NNToan :+1:

2 Likes

vi-magento.com các bài hướng dẫn tiếng việt về magento 2

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

Mình chân ướt chân ráo vào Magento được 1 năm trước. Thực sự góc nhìn của bạn rất đúng. Ngoài ra mình nói thêm về mức lương của Magento so với Framework/CMS base trên PHP khá cao so với rank lương hiện tại. Đa số làm việc với thị trường Châu Âu, Mĩ nên cải thiện khá nhiều ngoại ngữ và kiến thức về E-com.

1 năm hiện tại mức lương của bạn là bnhiu rùi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?