Các câu hỏi thường gặp ở các newbie

Chào các mem trong diễn đàn “dạy nhậu học” và anh Đạt tài giỏi của em nữa :blush:
Hôm nay em mới tập tành lập topic nên có gì không đúng thì mọi người góp ý cho em với nghe :smile:

Em và các bạn newbie khác đều có các câu hỏi chung như sau.

1. Có cẩn phải là sinh viên đại học mới có thể là 1 lập trình viên tài năng (như anh Đạt)?
  2. Tư duy không tốt(kém môn toán) thì có thể bước chân vào giới lập trình được không?
  3. Có cần phải học lập trình trước để sau này theo kịp chương trình đào tạo ở các bậc cao đẳng và đại học? (hiện tai em đang học lớp 12)
  4. Học bao nhiêu ngôn ngữ lập trình là đủ cho 1 lập trình viên sau này?
    Mong các mem giải đáp giúp em :blush: Thanks<3
2 Likes

Anh trả lời với tư cách cá nhân, phiến diện, lảm nhảm và lộn xộn nhé

Không, anh biết nhiều bạn trẻ hơn anh, không học đại học, mà GIỎI hơn anh.

Kém toán, không có nghĩa là tư duy không tốt. Mà là không hợp, hoặc thầy dạy toán cấp 1 đi lấy chồng.

Chuẩn, anh lập trình từ lớp 10. Tự học, có ông bác ổng hướng dẫn cho bước đầu.

Ngoài lề: Bây giờ ông Bác đã gần 60 nhưng vẫn lên đây coi bài và làm bài cho vui.

Mới học thì 1, học nhiều thì 5 hoăc hơn.

Hóng các bạn khác :smile:

2 Likes

tuỳ theo vị trí của mỗi ng mà cách trả lời có khác nhau! riêng mình thì mình chỉ có 1 lời thôi đó là : Nếu bạn thích và bạn muốn hãy bắt tay vào làm. Gặp khó khăn thì hãy đưa ra câu hỏi để mọi ng giúp. không có j là ko thể trừ khi bạn ko muốn hay ko có đam mê. Bản thân mình chẳng có trường lớp gì cả nhưng vẫn thấy tự học đc ko khó nói chi những bạn có hoàn cảnh may mắn hơn. Đấy là câu trả lời cho có giỏi hay có căn bản! về câu hỏi có nên học 1 hay 5 ko? mình xin trả lời với bạn : mình thấy không bao giờ là đủ khi bạn có đam mê và theo đuổi bởi vì công nghệ luôn tiên tiến hơn mỗi năm và lập trình viên nào chẳng muốn thử thách mình và giỏi hơn từng ngày. Mỗi ngôn ngữ đều là sự chắt lọc nhiều năm của biết bao nhiều người nó vô giá vì có tiền bạn cũng không mua đc. hãy học khi bạn còn trẻ đừng kiếm tiền để sống mà hãy kiếm tiền để học vì sau này già rồi học ko dễ vô như còn trẻ đâu. có tâm nhưng vô lực ( ps : trích từ blogs của a @ltd )

1 Like

Ơ! rứa em bây giờ học lớp 12 luôn rồi mà Pascal chỉ biết làm mấy bài sơ sơ, còn chưa hiểu vòng lặp hoạt động ra sao , rứa làm sao em có thể theo kịp ở bậc cao đẳng hay đại học đây… :frowning:

1 Like

Không sao đâu, bây giờ em học vẫn kịp mà. Em học video C của anh đấy

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?