Các bác đang làm web bằng gì?

Mình đang lọ mọ dò đường đến với web và đang vọc html mà chưa mường tượng ra độ “chông gai và gian khổ” của ngôn ngữ này :smile:

Các bạn đang làm web bằng ngôn ngữ nào ? Có bác nào làm bằng html không ?
Cùng nhau chia sẻ nhé :wink:

5 Likes

HTML, CSS thì ai làm web mà không học bạn, 2 cái này là thuộc về ngôn ngữ đánh dấu và trình bày văn bản. Mình thấy nhiều bài nói về hướng làm web bạn thử search bài cũ đi:

4 Likes

Đạt nghĩ là thử với ruby đi :slight_smile:

Dĩ nhiên là cần biết HTML / CSS / Javascript trước.

4 Likes

Mình muốn hỏi là có dùng nó để lập trình web hay không và chỉ dùng nó thì có vấn đề gì khó khăn không hay là sau này sẽ dùng cái khác như php…

2 Likes

Mình sẽ tìm hiểu thử xem.

Hiện giờ chỉ đang làm quen html đơn giản nên chưa biết hết được ưu điểm hay nhược điểm của html so với dùng cái khác.

3 Likes

Lập trình web bao gồm
Font-end: html, css, javascript
Back-end: php hoặc C# hoặc Java …

Bạn @Ta_Nh_t nói đúng đó. Em dùng công cụ tìm kiếm để kiếm bài những bài cũ trên diễn đàn.

3 Likes

@Duong_Act anh a bo video nay rat hay nha anh https://www.youtube.com/watch?v=_JT3jPzuqmY&list=PLl4nkmb3a8w1cnIhegAj5_mE8w_mbYvY4

3 Likes

@Duong_Act anh a anh cho em xin facebook duoc ko cho em hoi may thu nha

2 Likes

Người Mang Tâm Sự.

Hình lão hút thuốc nhé :joy:

2 Likes

Nếu em làm web với c# thì có cần javascrip không anh ?
Em đang tính từ C# học thêm mảng web

3 Likes

cho linh di anh khong tim thay

1 Like

Mình không biết lấy link :
Không biết có phải cái này không : https://web.facebook.com/NguoiMangTamSu365?fref=ts

1 Like

Em nghĩ nên thử Ruby trước cũng hay, vừa đơn giản mạnh mẽ mà IDE cũng rất nhiều hãng hỗ trợ tận răng, giúp công việc thú vị và đơn giản hơn nhiều :blush: Cái quan trọng là sáng tạo thôi ạ :wink:

3 Likes

Nhưng kiến thức căn bản ko đc mất đâu ạ :joy:

1 Like

Mình đã có tý nào đâu mà sợ mất :stuck_out_tongue:

Có ạ, PHP + HTML + CSS + JS + .v.v.
Mà e thấy thì hầu như tất cả lập trình web đều có HTML ạ. :smile:

1 Like

Anh oi cho em hoi. Sao em lam giong anh tren youtube o phan bai tap 3 do nhung khi em nhan f5 thi no lai ra ket qua cua bai truoc do.

1 Like

HTML không phải là một ngôn ngữ lập trình, nó đơn giản chỉ là ngôn ngữ đánh dấu dành riêng cho trình duyệt hiểu và hiển thị ra mắt người dùng, nó ví như một bộ xương vậy còn nếu muốn nó đẹp thì ta sẽ khoát cho nó một lớp áo đó là CSS :smiley:

HTML, CSS là thành phần KO THỂ THIẾU của Web ngoài ra để tăng tính tương tác giữa người dùng, website và trình duyệt thì ta cần tiềm hiểu về JavaScript :wink:

Còn về phần Server tức là bộ phận xử lý đầu não các tác vụ thì cần một ngôn ngữ lập trình nhất định đơn giản thì PHP, Python còn không thì .NET MVC (JSP quá cỗ rồi), ngoài ra còn có NodeJS, Ruby On Rails, …

3 Likes

ý của tớ là vậy đấy :smile:
(tất cả web đều có HTML)

1 Like

Mình làm bằng Wordpress

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?