Boy lầm lỡ muốn quay đầu

Em cũng bỏ ngang đại học (ngành hệ thống thông tin) nhưng vì học đến năm 3 nên vẫn giữ đc chút kiến thức về Oop DS &Algo c c# html css js nodejs mongodb oracle, Anh văn thì em chỉ tự tin phần đọc hiểu (9.0 reading ielts). Em có thể đọc tài liệu và xem bài giảng bằng tiếng Anh mà k gặp nhiều khó khăn, tuy vậy toán em chỉ ở mức TB 7,5 - 8 thi đại học năm 2018, em không biết liệu giờ em quay xe làm dev liệu có khả thi k ạ?

Trong 3 năm đại học em chỉ có 2 sản phẩm:
-Trang web bán hàng có giỏ hàng, lấy sản phẩm từ csdl, chức năng giỏ hàng, thêm sửa xóa sp cho admin
-Ứng dụng quản lí & bán hàng cho nhà hàng đồ ăn nhanh gồm có cac chức năng như nhập xuất hóa đơn, quản lí nhân viên, quản lí thực đơn, tra cứu hóa đơn, tra cứ doanh số.
Em nhớ là thầy yêu cầu phải làm theo mô hình gì đó 3 lớp nhưng em k biết làm nên em k làm
Đến bayh em vân chưa thực sự phân biệt được front-end và backend.

Với những kiến thức như vậy thì liệu việc em trở lại con đường dev có khả thi k ạ, vì 3 năm học mải chơi nên có thể kiến thức của em nó k được tốt, nếu có khả năng quay đầu thì em xin phép mọi người cho em xin các kiến thức nền cần phải học lại với ạ, em cũng đang tìm hiểu CD FPT mà hnhu ở đây k có dạy kiến thức mềm mà dạy sâu vào 1 ngách luôn như Web(fullstack) software(dev, tester) và game (c# unity). Em cám ơn mọi người ạ

1 Like

Tưởng mớira tù hay dính vô mai thuý gì mà “lầm lỡ”.

Cứ cắm đầu vô học thôi bạn ơi. Đầu tư cả 2 mảng kiến thứ chuyên ngành và ngoại ngữ

bên FPoly dạy để giúp bạn ra trường tập trung đi theo ngách đó, có thể bạn thích thì theo việc bạn muốn, học để lấy bằng cấp thôi. Học đi rồi tự có con đường đi, làm lại từ đầu.

Còn nhớ được kiến thức can bản là tốt r, cứ học tiếp thôi. Quan trọng là base ổn là đc.

:)). Bill gates bỏ học ngang nhưng ông ta vẫn đầu tư thời gian học trong suốt thời gian sau đó. Nếu bạn bỏ ngang vì chơi bời không lo tích lũy kiến thức thì lầm lỡ thật đấy. Giờ cố gắng cày làm pet project rồi apply thôi. Lấy bằng thì dễ xin hơn thôi.

Mình trước cũng giống bạn, cũng bỏ ngang rồi cũng học ở fpoly ra. Nếu những kiến thức của bạn như những gì mô tả thì việc bạn vào đấy học gần như chẳng học được gì hay ho đâu. Tuy nhiên nếu muốn có cái bằng thì vào cũng ổn. Nói chung kiến thức đi làm thì phải TỰ HỌC rất nhiều, còn học ở trg thôi thì như cưỡi ngựa xem hoa phí tiền phí tgian, ra trg k biết gì để đi làm như mấy đứa bạn mình.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?