Bỏ học cấp 3 giờ không biết làm và học gì

Do một số vấn đề về gia đình nên e đã bỏ học năm lớp 10 tại một trường thpt ở hà nội và hiện giờ em đang học ở trường trung cấp du lịch ( nhưng em không hề có 1 chút ham thích gì khi học cái này). em cảm thấy mình thiếu sự hiểu biết, thiếu kiến thức thiếu kĩ năng 1 cách trầm trọng và đặc biệt là em không có một cái nhìn gì đặc sắc và tư duy sâu đc vào bất kì một vấn đề gì. em cảm thấy bế tắc vì không biết sau này mình có làm được nghề gì không. em cảm thấy rất tự ti về bản thân và giờ không biết nên làm thế nào, liệu có nên đi học lại cấp 3 không hay còn con đường nào sáng sủa mà em vẫn coa thể bước tiếp. mong anh chị giúp đỡ em với ạ em cảm ơn.

Có. Ít nhất vì cái bằng, nhưng mà em sẽ học được nhiều thứ ở cấp 3.

2 Likes

vậy nếu em không học cấp 3 mà cứ tiếp tục học ở cái trường đào tạo không ra gì này và cũng chỉ để lấy cái bằng thì a có thể cho e một cái tầm nhìn về tương lai của e đc không ạ ? em cũng chả biết mình thuộc loại gì nữa ạ vì quá kém hiểu biết. em cảm ơn ạ

Nhưng vấn đề là hiện tại em học được cái gì từ cái trường đó? Nếu em không học được gì thì nghỉ đi.

Ngoài việc khuyên em đi học lại thì anh chẳng thể cho em cái gì khác. Đơn giản vì đó không phải là tương lai của anh.

Hơi phũ nhưng đó là sự thật. Anh không hiểu rõ về hoàn cảnh của em thì anh khuyên gì cho em được hơn đây? Cuộc đời, tương lai của em nằm trong tay em mà.

Khổ thế. Thế cấp 2 em học hành thế nào? Có hứng thú học môn gì không?

1 Like

Giờ thấy có khả năng nhất ở cái gì thì học, làm về cái đấy. Chứ giờ học lại cấp 3 chắc gì đã theo đc .

2 Likes

Đi học nghề gì đó mà mình thích.

1 Like

em vẫn đang cố gắng định hướng lại cho tương lai của mình sẽ làm gì khi không có băng cấp 3 và đại học ý anh ạ, nhưng em suy nghĩ tính nước dài lâu thì cứ phải đi học phải có thầy dạy thì mới hình thành nên cái tư duy được, vẫn phải có người dẫn đường. em cố phát triển trí tuệ, tư duy của mình ý vì em nghĩ cái đấy là cái thực chất và quan trọng ý ạ nhưng em lại kb cách tư duy, ngay từ cách nch a đã thấy trong đầu e là một mớ lộn xộn rồi. em bh ngoài hoàn thành nốt chương trình trung cấp này thì còn phải học thi lấy bằng toiec để vào ngành hàng không gia đình hướng cho đấy a ạ. tuổi trẻ cần trải nghiệm kinh nghiệm, những giá trị từ việc học hỏi. nhưng hoàn cảnh đưa đẩy bắt phải đi làm này chứ. em muốn vùng vẫy thoát ra quá kiểu nội lực rất mạnh mẽ nhưng kb bật nó ra kiểu gì ý anh ạ. em cảm ơn vì anh đã giúp em

Việc học ở trường (kể cả học đến sau tiến sỹ) chỉ chiếm tối đa chừng 30% “vốn học” của đời người. 70% còn lại là học ở đời (sách vở, công việc, từ người khác,…). Quan trọng nhất lúc này là ý thức về bản thân rằng mình khao khát tri thức, muốn rèn luyện kỹ năng và có chiến lược để biến ước mơ thành hiện thực.

Giờ vầy, có thể động lực học của em đang xuống thấp, mất tự tin vào bản thân. Vậy, anh giới thiệu em một kênh YouTube, em vào đó xem chậm rãi, cẩn thận hết mọi clip trong đó, lúc đó, anh nghĩ em sẽ tìm thấy lối ra.

Nào, hãy vào YouTube và gõ Lan Bercu TV và chọn kết quả đầu tiên nhé. Chúc em sớm tìm lại được động lực!

4 Likes

có 2 con đường để chọn lúc này

1. Đi học
    1.1 Có nên tiếp tục học trung cấp hay không? => có cảm thấy thích và sẽ làm việc đúng với cái đang học ở đó hay không, hay học xong rồi cũng ko biết có làm hay ko vì ko có đam mê?
    1.2 Học tiếp cấp 3? Nếu học tiếp cấp 3 thì sau đó sẽ tiếp tục học gì, phải tính được, hoặc ít nhất là biết mình sẽ theo đuổi việc học sau cấp 3. Còn nếu nghĩ học chỉ để lấy bằng 12 only thì chắc cũng ko cần thiết đâu => chọn cái 2
  2. Lập nghiệp? => Vốn, nghề, nghiệp gia đình, người dẫn dắt, ý tưởng

Nếu như bây giờ vẫn chưa nghĩ ra được gì hết thì có lẽ nên tiếp tục học cấp 3, biết đâu lúc học sẽ thấy mình có đam mê với cái gì đó

1 Like

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ.

dạ vâng em cảm ơn anh rất nhiều ạ.

Chào a…e có vấn đề như thế này nhờ a giải đáp dùm ạ…e thì học giữa lớp 10 xong rồi nghỉ về bố mẹ cho học sửa xe máy nhưng cái nghề đó e không iu thích…bây giờ e muốn học trung cấp chuyên ngành tài chính-ngân hàng nhưng e sợ mình nghỉ học đã 3-4 năm rồi giờ đi học lại sẽ k nhớ những kiến thức năm lớp 9…A cho e lời khuyên e nên đi học lại trung cấp hay là kiếm một cái nghề nào hoặc là mở kinh doanh một quán cf nhỏ hả a

chào bạn đó là 1 lựa chọn dũng cảm :slight_smile:

Ad cho e hỏi là em năm nay sn 97 , do tình hình dịch bệnh khó khăn bản thân e chưa có cvjec ổn định, và e học đến lớp 12 đag học dở thì e bỏ , bây giờ đi đâu cug cần bằng cấp em thật sự thấy chán nản , ko có bằng c3 đi đâu cũng khó, tính e thì e thích cviec kinh doanh buôn bán làm chủ ko thích bị gò bó ép buộc theo quy củ nề nếp nên trc gio e toàn làm cviec tự do nhưng e học gội đầu chăm sóc da tóc thì e ko thích theo được vài tháng bỏ, làm môi trường công ty thì gò bó ko chịu được đổi việc đổi cty liên tục . Em cũng chỉ mới thấy gần đây e có yêu thích vs nấu ăn ăn uống đồ nhậu ,… Ad cho e xin lời khuyên và cho e biết 1 vài thôg tin là ở tuổi em bây
giờ muốn đi học lại có bằng cấp , hoặc chỉ là để kiếm thêm cơ hội tìm kiếm việc làm thì em nên học ở đâu để có bc3 quá 7tuổi rồi giờ cấp 3 thi đh toàn 2004 2003 em thật sự bế tắc dịch bệnh như này nữa e chẳng biết phải lm gi . Em ở ngoại thành Hà nội a

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

Bạn hỏi bên phường/ xã (hỏi ông tổ dân phố là nhanh nhất) xem Trung tâm Giáo dục Thường xuyên chỗ nào gần bạn nhất nhé. Rồi đăng ký học, họ không phân biệt tuổi tác đâu. Thường là học vào ban đêm hoặc một buổi trong ngày chứ không học 2 buổi. Bạn cố gắng theo học để hoàn tất cấp 3 nhé. Xem câu chuyện nhà mình như sau:

Mình có bà chị họ, bỏ học sau khi học xong lớp 9, lận đận mãi đến năm 28 tuổi mới đi học lại, bắt đầu lớp 10 Bổ túc văn hóa/ giáo dục thường xuyên (trong thời gian bỏ học 16 tuổi đến 27 tuổi, chị ở nhà đi học & làm thợ may, làm ruộng, buôn thúng bán mẹt, chăm sóc người ốm, làm giúp việc, blal blah). Vì bỏ học lâu năm, mấy tuần đầu khi đi học bả bị nhức đầu ghê gớm, khóc lên khóc xuống. Cũng may mắn là trong lớp có 1 ông khác 35 tuổi cùng học nên bả già thứ nhì trong lớp. Rồi cũng học xong cấp III sau 3 năm đèn sách. Sau khi có tốt nghiệp cấp III bả ghi danh vào học 1 trường trung cấp nghề, nghề bếp bánh, vừa học vừa làm từ làm thuê cho tiệm bánh để tay nghề ổn và tích lũy ít tiền. Đến nay sau gần 10 năm ròng rã bả đã là chủ một tiệm bánh ngọt nho nhỏ đủ nuôi 2 con nhỏ (bả là mẹ đơn thân).

10 Likes

Mình nghĩ là giờ bạn học hết cấp 3 để lấy bằng cũng không giúp ích được gì nhiều, mà lại không dễ để học nữa.
Thay vào đó, hãy vào thẳng một trường Trung cấp nghề. Theo mình biết thì Trung cấp nghề chỉ cần bằng cấp 2, hoặc không cần bằng.

2 Likes

Học cấp 3 không giúp ích gì được nhiều đó là suy nghĩ của những người đã học qua cấp III và thi tốt nghiệp quá dễ dàng. Nhưng họ lại chưa hình dung tổng quát hơn bối cảnh những người bỏ học dở dang được đi hết hành trình học phổ thông (là mức sàn tối thiểu của mọi công dân hiện nay) thì cũng đã là một sự động viên rất lớn cho cá nhân người học. Ít ra, khi tốt nghiệp cấp 3 và thể lực tốt họ có thể ghi danh đi nghĩa vụ quân sự (giờ không học xong cấp 3 khỏi đi) và/ hoặc học những trường mà yêu cầu phải học xong cấp 3 - hiện ít có trường chấp nhận người học chỉ học xong cấp 2 khi mà họ đã trên 18 tuổi, chỉ chấp nhận mấy em 15-18 tuổi à.

5 Likes

Ở đây mình có danh sách các trường trung cấp ở Hà Nội: https://thongtintuyensinh.vn/He-dao-tao-Trung-cap-chuyen-nghiep-khu-vuc-TP-Ha-Noi_C72_D3729.htm

Click qua 4 trường đầu tiên đều có tuyển sinh cả THPT và THCS.
Với riêng bạn @Ngoc_Bunny, bạn đã nói rõ là thích nấu ăn thì theo mình THCS là đủ. Còn các ngành khác như Xây dựng Cầu đường, Kế Toán thì mới cần THPT.

Mình hoàn toàn không nói cấp 3 là vô dụng, cũng như không nói đại học là vô dụng, học nhiều môn vô ích. Mình thấy cấp 3, đại học, cao đẳng hữu ích, nhưng với trường hợp này, mình thấy thực sự không giúp ích được gì nhiều.

Tóm lại, mình thấy đăng ký thẳng vào trường trung cấp nghề để học nấu ăn là lựa chọn tốt hơn. Ví dụ như học Kỹ thuật chế biến món ăn của https://thongtintuyensinh.vn/Truong-Trung-cap-Cong-dong-Ha-Noi_C72_D3710.htm

3 Likes

Đầu tiên là bạn bỏ tính tự ti khi học cùng 2k3 hoặc 2k4, chịu học lại cấp 3.

Mình cũng đang học hỏi một đứa thế hệ 2k đây, em ấy có giải IMO và có trình độ tương đương mức cao học ngành Toán học, nên chả có gì phải ngại tuổi tác mà không học hỏi cả.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?