Bỏ học cấp 3 giờ không biết làm và học gì

Em 2006 mới đậu được trường cấp 3 mà mình muốn Vì đợt dịch này em phải học online sau mấy tuần học onl thì em cảm thấy mình không tiếp thu được gì mà bài tập,bài kiểm tra thì chất đống. Em thấy mình bị stress rất nhiều hầu như ngày nào cũng khóc trong bất lực. Em tự thấy mình không học nổi nữa em muốn nghỉ học đi làm phụ gia đình, ba mẹ em thì không bắt buộc em. Em định làm việc vài năm rồi sẽ đi học bổ túc. Mong anh chị giúp em

Trả lời giúp tớ những câu hỏi dưới đây nhé!

1. Cậu muốn bọn tớ giúp cậu điều gì? :confused: Cậu đã có quyết định rồi mà :confused:
  2. Cậu muốn trở thành người như thế nào?
  3. Cậu muốn sau này, cậu có cuộc sống với nền tảng tài chính ra sao?
    Cậu muốn chạy ăn từng bữa, làm mấy công việc tay chân, với nền tảng tài chính bất ổn, hay cậu muốn có một công việc tốt, thu nhập đủ nuôi sống bản thân và tích góp để cho các mục tiêu tương lai như lập gia đình?
  4. Đã bao giờ cậu thử làm việc phụ giúp quán ăn/cỗ cưới, hoặc ship đồ chưa? Hay thậm chí, cậu đã bao giờ làm việc nhà chưa?
    Nếu chưa, tớ khuyên cậu nên thử tự trải nghiệm công việc đó trong 1 tháng. Thử xin đi làm thêm, thực hiện lau dọn nhà và nấu ăn như mẹ cậu đang làm, hỏi mẹ về việc chi tiêu gia đình và thử làm cùng mẹ cậu xem.
    Cậu cũng có thể đi làm tình nguyện viên ở các trại trẻ mồ côi, những người già neo đơn chẳng hạn.
    Làm việc đó trước, rồi cậu hãng đưa ra quyết định chính thức.

Hope it helps!

3 Likes

Em bị thế là cực kỳ bình thường, lên mỗi cấp sẽ có cái sốc riêng. Nhất là trong thời học online này.

Em giờ cần kỹ năng giải quyết khủng hoảng, giải quyết vấn đề, kỹ năng vượt khó.

Thứ nhất, trong học tập em phải giành thời gian tập trung để học và thời gian để thư giãn.
VD: Khi làm một bài toán khó, hãy đặt đồng hồ 15 phút để tập trung hoàn toàn giải nó, hết 15 phút, đặt khoảng 10 phút để thư giãn. Sau đó lại 15 phút học, cứ tiếp tục như vậy.
Nếu em vẫn thấy tập trung 15’ vẫn khó thì giảm xuống 10’ hoặc 5’, và tăng thời gian nghỉ lên 15’.
Luôn nghĩ trong đầu là "mình ko cần phải giải được bài toán này ngay, mình chỉ cần cố gắng trong 15 phút thôi’
Nhớ là khi thư giản thì chỉ thư giãn thôi, nghỉ ngơi, vận động. Không được xem TV, Tiktok, lên mạng vì chúng sẽ kích thích não.

Thứ hai, tự động viên bản thân, luôn nói với bản thâng rằng “Nếu tất cả mọi người đều có thể học và tốt nghiệp cấp 3, mình hoàn toàn có thể làm được hoặc tốt hơn”

Thứ ba, không bao giờ tự nói “Mình kém cỏi mình không thể làm được điều này” và xem lại điều thứ 2.

Phương pháp học ở điều thứ nhất là quan trọng, nó được đề cập trong nhiều sách nhất là của Barbara Oakley trong cuốn “Cách Chinh Phục Toán Và Khoa Học”
(A Mind for Numbers).

5 Likes

tôt nhất đó là làm nghề gì đó để tích vốn khoảng 2-3 năm rồi vay thêm ra mở nhà hàng, quán ăn hoặc cái gì đó nhỏ rồi phát triển lớn dần, muốn ỏn địch cần rất rất nhiều thời gian

Từ lúc bạn chủ thớt tạo topic đến giờ cũng được 3 năm rồi bạn.

2 Likes

Nếu cuôc sống đã đỡ hơn thì bạn nên cố gắng học hết cấp 3 để có trình độ 12/12 nha. Nó sẽ mở ra cho bạn nhiều cơ hội hơn trong công việc hơn là chỉ mới hết cấp 2 á

2 Likes

Có bạn nào giúp mình được không năm 2014 mình bỏ học năm lớp 12 hk1 tới nay cũng được 8 năm giờ mình muốn đăng kí học bổ tục tại gdtx
Ở quê mình nhưng trường bảo phải mặc đồng phục áo trắng quần Tây xanh như mấy em 2k5 2k6 mình ngại quá nên đến giờ vẫn chưa dám đăng kí bạn nào có kinh nghiệm có thể chia sẻ với mình được ko

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?