Bị lỗi khi chạy lệnh python trong cmd

em bị lỗi nhu thế này sau khi cài đặt python ,lúc đầu thì dùng cmd cái cmd thứ 2 kia nó ở cùng 1 chỗ với cmd admin kia thì build được file python, cứ tắt máy đi thì nó lại hiện cái cmd C:\python\python.exe kia ,là không còn build được file bằng sublim text nữa .cả chạy lệnh pythona.py trên cmd cũng không được. Vây là bị sao ạ em đang dung python 3.6 tải các bản khác cung bị . Nó cứ được lúc đầu xong tắt đi là bị cái 2 cmd như thế là khong còn chạy được lênh để build python a.py dù em chỉ đến thư mục chưa như hướng dẫn rôi mà không được . ACE nào chỉ em sửa cái lỗi này với ạ

“cái cmd” bên phải là Python Shell muốn dùng nó để chạy các file *.py thì có thể tham khảo link này https://stackoverflow.com/questions/7420937/run-program-in-python-shell
Thử cài Python 2 vào rồi cài đặt biến môi trường xem coi lúc bật cmd lên có dùng được lệnh python ko ? Nếu được thì chắc máy bạn có vấn đề với Python3. Trước khi cài Python2 thì thử xem lại biến môi trường cho thằng Python 3 thử, mặc dù cài Py3 vào thì nó có tùy chọn cài biến môi trường luôn rồi nhưng mà lâu lâu cũng lỗi .

2 Likes

Em đang chay py3 thôi mà bác ,lúc cài vào nó bị lỗi cái cmd rôi,
cài đặt đầu tiên thì chạy lênh python nó ở cái cmd luôn không hiên cái C:\python\python.exe kia tắt máy nó lại hiên lên,.Để em cài thử py2 xem nó bị thế nữa không ,còn path em cài đến thư mục chứa file python mà C:\python ,với C:\python\Script nữa cơ

đây này bác ơi cứ lúc cài đầu tiên thì nó được như này tắt máy đi thì nó hiện cái cmd C:\python\python.exe kia , giờ em làm sao để build được bằng sublim text đây bác, hay có cách nào build được không chứ em dùng lênh python file.py nó không build được chán quá , à em cài python 2 vào rồi mà quên lại xóa cái py3 đi xong thì chạy nó cũng hiện 2 cái bảng cmd như thế kia

em thấy mấy video hướng dẫn người ta chạy có cái của sổ cmd như này thôi mà sao em lại hiện 2 cái nhỉ :((

Không hiểu chủ topic nói gì hết. Túm lại là nên học lại môn hệ điều hành Windows cho kỹ, ở đây không liên quan gì Python hết, mà Python đang được đề cập như một ứng dụng bất kỳ có trên Windows.

4 Likes

Vậy em nói gì là không phải ứng dụng ngoài ạ ,em chỉ nói là em cài đặt vào và chạy nó hiện thêm 2 cái cmd khi chạy lệnh python trong cmd thứ nhất ,bác học chắc biết lúc làm theo hướng dẫn lúc đầu học python . Và khi em tắt máy thì nó lại ra thêm 1 cái cmd thứ 2 và làm em không thể chạy lệnh python file.py trên cmd để xem file.py có hoạt động hay không . Đây là ý em nói cũng minh họa bằng hình rõ ràng đầy đủ chỉ la bác không nhìn và lại nói em học lại em cũng k hiểu rõ bác k hiểu là thật

Nếu bác đọc thì em nói là khi em chạy bằng powershell kia nó cũng hiện thêm cái cmd C:/python/python.exe giống ở #1 đó bã ,em minh họa hình lỗi rồi mà bác k hiểu và thực sự em cũng chưa được dọc môn hệ điều hành windows vì e k theo trường lớp

Bạn cho mình xem PATH của máy bạn được không?

Gõ trên powershell:

echo $Env:PATH

ref:

5 Likes

Bạn gõ mình lệnh python thì nó chả hiện lên python shell, sao bạn k gõ python <tên file>.py
PS: bạn giải thích lằng nhằng mà khó hiểu quá, không vào trọng tâm gì cả

2 Likes

Không phải đâu, bình thường nếu gõ python vào cmd/powershell thì sẽ vào python interactive mode (IDLE) ngay trên cửa sổ cmd/powershell đó luôn. Như đây là máy mình:

Phải là python a.py chứ.

6 Likes

À thì em ghi python file.py mà chắc ấn thiếu đó ,chủ yếu là nó cứ hiện 2 cái cmd như #1 và không thể chạy lệnh để xem file có chạy được không vì khi chạy lệnh python file.py thì nó nhảy ra của sổ cmd thứ 2 rồi mât luôn

Đó là nói vào cái trọng điểm rồi còn gì nữa bác chỉ là bác không hiểu ý em thật thôi . Có hình ảnh của lỗi em nói còn gì . Đó là em chạy lệnh python thì nó mở thêm 1 cái của sổ cmd với tile là C:/python/python.exe thư mục chứ python e đặt ở PATH EVI đó

1/ Em gỡ hết tất cả các bản Python trong máy em xong rồi cài lại bản 3.6.5 (như trong hình), chi tiết ở đây, nhớ xem kỹ và đánh dấu chọn “Add Python 3.x to PATH”
https://docs.python.org/3/using/windows.html

2/ Nên dùng Windows Powershell để lập trình Python

3/ Nếu 2 bước trên mà còn ko dc thì em chọn 1 trong các IDE sau để cài : IPython, PyCharm, Anaconda, chi tiết google!
4/ Nếu 3 bước trên mà ko làm dc nữa thì em nên học tiếng Anh trước, trong quá trình học tiếng Anh thì vọc máy tính, cài/gỡ phần mềm, xem cách 1 phần mềm hoạt động ra sao, và đọc báo echip (trên mạng) để có thêm nhiều kiến thức về máy tính!

2 Likes

Mình đã nói với bạn là show PATH ENVIRONMENT của bạn ra, bạn vẫn chưa show đấy.

5 Likes

đây em quên mất taij cái lệnh của bác không xem được trên của em,mà em thấy lạ là trong cái kia em set path rồi mà nó cung k có ra python lúc show nhỉ

thì em cũng gỡ đi cài lại mấy lần rồi tử 2.7 3.5 3.6 đến giờ ,có xem video hướng dẫn mà anh ,add path đủ cả tự add tay luôn ,mà giờ em dung pycharm thì nó lại build được rồi em không dung cái cmd nữa chỉ muốn hỏi cách khắc phực để xem có sửa được không ,

Mà ace nào chỉ em với làm cái webdriver selenium mà khi chạy lênh lại bị báo thiếu modul là sao ạ với nữa là em down cái gecko về rồi để ở mục scripts phải k ạ em thấy họ hướng dẫn như thế ,Lúc trước nghich trên kai nó tự set luôn trong temrial giờ về win nhiều cái khoai quá bac @noname00 biết chỉ em cái ,bac nhiệt tình giúp em mà chưa cảm ơn bác được :stuck_out_tongue:

Trường hợp của em có thể là cả 2 đường dẫn Python 2.x và 3.x cùng tồn tại nên máy tính bị loạn, ko biết xài cái nào! :smile:

2 Likes

không Anh em xoa hết path đi rồi mà có để lại cái nào đâu ,lúc unistall em xoa thư mục này xóa path hết sach luôn mà , mà giờ em cũng bắt đầu biuld được rồi dùng pycharm ổn hơn sublim text k build được gì :frowning: .Mà giờ em dung cái selenium nó lại không chạy được lệnh giông như người ta code trên mạng hướng dân cứ kêu thiếu modull mà rõ là em cái install selenium từ pip rồi anh xem nó thiếu cái gì vậy anh .Đây em thấy đủ cả mà nhỉ C:\Program Files (x86)\Python36-32\Lib\site-packages\selenium\webdriver

,

Cài package selenium trên Pycharm xem sao.

4 Likes

như nài vậy ạ mới có trên cmd pip instal selenium và chạy nó cứ báo thiếu đủ thứ , à còn cái drive mình down về xong để đâu ạ hay là lúc code lấy đương dẫn file vậy , mà em add fb được không có gì em hỏi vợi ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?